Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องเครื่องชั่งค่ะ

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 sasikanda

sasikanda

Posted 15 July 2014 - 06:02 PM

รบกวนสอบถามค่ะ

ถ้าทางบริษัทใช้เครื่องชั่งรถบรรทุก โดยที่มีสำนักงานกลางชั่งตวงวัดเป็นผู้ที่มาสอบเทียบให้ทุก 2 ปี

แล้วการสอบเทียบประจำวันต้องเอาทำไหมคะ ถ้าทำ ทำวิธีไหนคะ 

(GMP HACCP และ ISO ได้กำหนดเรื่องเครื่องชั่งรถบรรทุกไว้ไหมคะ)

ขอบคุณค่ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 July 2014 - 06:44 PM

สอบเทียบ 2 ปีครั้ง    กว่าจะถึงการสอบเทียบครั้งหน้า บางทีตาชั่งอาจจะเกเรซะก่อน

ถ้าเป็นจอมโจรฯ  ก็จะกำหนดให้มีการทวนสอบสักเดือนละหน หรือ สามเดือนหน

โดยอาจเอารถที่ ชั่งน้ำหนักมาจากที่อื่น หรือ เอาวัตถุอื่นที่เราทราบน้ำหนักที่แน่นอนของมัน

มาชั่งด้วยตาชั่งอันนี้ดู

ถ้าค่าความคาดเคลื่อน อยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้ก็โอเคซิกาแรต

"

#3 sasikanda

sasikanda

Posted 16 July 2014 - 06:50 AM

ขอบคุณมากนะคะ  :smiley-signs001:  :smiley-signs001:

#4 aeetee

aeetee

Super Member

Posted 16 July 2014 - 05:02 PM

ถ้าชั่งเพื่อแพ็คงานควรทำครับ

#5 Adisorn_0420

Adisorn_0420

Premium Member

• Power Members

Posted 07 August 2014 - 05:14 PM

แชร์ประสบการณ์ครับ

ผมเคยสอบเทียบสะพานชั่งขนาด 80 ตัน

แต่ชั่ง ตวง วัด เมืองไทยที่ผมใช้บริการสามารถสอบเทียบได้เต็มที่แค่ 20 ตัน

แต่วัตถุดิบที่ซื้อมาบางทีก็ 30 - 60 ตันก็มี (container ยาว) จะว่าไปมันก็ไม่คลุมช่วงใช้งาน

และขนาดที่ว่าสอบเทียบได้ 20 ตัน เครื่องชั่งผมยัง error ได้หลายตัน ถ้าแค่ไม่กี่สิบกี่ร้อยกิโลกรัมยังพอรับไหว

ปีๆนึงสูญเงินเพราะน้ำหนักไปหลายล้าน กลายเป็นจ่ายส่วนต่างน้ำหนักให้ supplier (มันอ่านเกินตลอดทั้งที่น้ำหนักวัตถุดิบจริงมันน้อยกว่า)

กว่าจะรู้ตัวว่าเครื่องชั่งเราเพี้ยนก็ปาไปตั้ง 2 -3 ปี โดยทั่วไปสะพานชั่งจะปัญหาจะเยอะมากถ้าหากออกแบบมาไม่ดี โดยเฉพาะ load cell เจอไฟช๊อต ฟ้าผ่า ฟ้าลง เป็นประจำ 

จากที่ได้ศึกษามาพอสมควรคิดว่ายี่ห้อ Mettler Toledo ดูจะเข้าท่ามากที่สุด เขาก็ยังมีบริการสอบเทียบด้วยนอกจากจะสร้างและซ่อมบำรุง

adisornphiwphong@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users