Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เริ่มต้นการทำ ISO 9000

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Rawis

Rawis

Posted 27 August 2014 - 12:08 PM

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาว ISO 

ดิฉันเป็นสมาชิกในเวปบอร์ด ใหม่ชนิดที่ว่า ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับ ISO เลยค่ะ แต่ฟ้าประทานความโชคดี(มาก) มาให้ดิฉัน ได้เป็นแกนนำในการดำเนินการจัดทำ ISO 9000 ค่ะ ซึ่งดิฉันกำลังงงทางอยู่ว่า เร่ิมจากที่ไหนดีค่ะ ด้วยบริษัทเองไม่ได้มีคนเยอะแยะนัก 60 กว่าคนได้ค่ะ ทำธุรกิจเกี่ยวกับ ขายบริการเกี่ยวกับ logistics ให้บริการเช่าคลังสินค้า ทำขนส่งทั้งแบบรายเที่ยว รายเดือนและ แบบ milk run 

ที่มาของการจัดทำ เพราะ ลูกค้าสอบถามถึง ISO มากมายหลายครั้ง เพราะมีลูกค้าหลายเจ้าที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับ ชิ้นส่วนรถยนต์ นั่นคือที่มาว่าทำไมเราต้องเริ่มต้นเสียที 

ฉะนั้น ดิฉันขอถามคำถามซ้ำๆ (บางทีอาจจะซ้ำกับท่านอื่นบ้าง) ว่า 

1.  เริ่มนับ 1 ที่ขั้นตอนไหนดีคะ 

2.  ถ้าเราจะเริ่มต้น เราสามารถใช้คนในเป็น QMR ได้หรือไม่ (ไม่มีประสบการณ์ใดใดทั้งสิ้นคะ)

3  คนที่ถุกมอบหมายให้เป็นแกนนำ จะต้องมีความรู้เรื่อง ISO เกี่บวกับอะไรบ้าง (ตอนนี้มึนมาก ไปไม่เป็น แต่หน้าท่ี่บังคับค่ะ)

เอาแค่เบาะๆคะสำหรับคำถาม เพราะดิฉันต้องใช้เวลางานส่วนตัวของตัวเอง แบ่งเบางานราษฎ์ ไปทำงานหลวงท่ี่นายมอบหมายมา (ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะผ่านฉลุยค่ะ)

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลที่ท่านผู้มีความรู้จะกรุณาเสียสละเวลางานมาแนะนำค่ะ 

Rawit TikTok

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 August 2014 - 12:43 PM

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาว ISO 

ดิฉันเป็นสมาชิกในเวปบอร์ด ใหม่ชนิดที่ว่า ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับ ISO เลยค่ะ แต่ฟ้าประทานความโชคดี(มาก) มาให้ดิฉัน ได้เป็นแกนนำในการดำเนินการจัดทำ ISO 9000 ค่ะ ซึ่งดิฉันกำลังงงทางอยู่ว่า เร่ิมจากที่ไหนดีค่ะ ด้วยบริษัทเองไม่ได้มีคนเยอะแยะนัก 60 กว่าคนได้ค่ะ ทำธุรกิจเกี่ยวกับ ขายบริการเกี่ยวกับ logistics ให้บริการเช่าคลังสินค้า ทำขนส่งทั้งแบบรายเที่ยว รายเดือนและ แบบ milk run 

ที่มาของการจัดทำ เพราะ ลูกค้าสอบถามถึง ISO มากมายหลายครั้ง เพราะมีลูกค้าหลายเจ้าที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับ ชิ้นส่วนรถยนต์ นั่นคือที่มาว่าทำไมเราต้องเริ่มต้นเสียที 

ฉะนั้น ดิฉันขอถามคำถามซ้ำๆ (บางทีอาจจะซ้ำกับท่านอื่นบ้าง) ว่า 

1.  เริ่มนับ 1 ที่ขั้นตอนไหนดีคะ 

เริ่มจาก

1. หาข้อสรุปว่า  บริษัทฯ มีเป้าหมาย ที่จะรับรองระบบคุณภาพ  เมื่อใด   (ถ้า แต่ละหน่วยงาน มีการจัดทำ SOP กันบ้างแล้ว สัก 6 เดือน ก็น่าจะพอไหว แต่ถ้าเริ่มจาก 0 น่าจะใช้เวลาสัก 1 ปี)

2. สร้างแผนงานที่จะไปให้ถึงจุดนั้น  โดยในแผนงานควรจะมี  รายละเอียดดังต่อไปนี้

2.1  การสรรหา และการกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบของ QMR  รวมถึง การประกาศแต่งตั้ง รวมถึง การกำหนดหัวข้อการเรียนรู้ที่จำเป็นให้กับ QMR

2.2 การสรรหา  และการกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบของ  Steering Committee  รวมถึง การกำหนดหัวข้อการเรียนรู้ที่จำเป็นให้กับ Steering Commitee

2.3  การจัดทำ ระเบียบปฏิบัติ ตามที่ข้อกำหนดระบบคุณภาพกำหนด (6 เรื่อง)

2.3.1  การระบุกลุ่มเป้าหมายที่เกี่ยวข้องกับ ระเบียบปฏิบัติ

2.3.2  การฝึกสอน ระเบียบปฏิบัติ ฯ แต่ละฉบับ ให้กับกลุ่มเป้าหมาย

2.3.3 การประกาศใช้ ระเบียบปฏิบัติ และการนำระเบียบปฏิบัติ ไปปฏิบัติ

2.4 การระบุ กระบวนการที่จำเป็น  และ จัดทำ ระเบียบปฏิบัติ/วิธีปฏิบัติงาน ที่จำเป็นในแต่ละแผนก  รวมถึง การกำหนด ตัวชี้วัดความสำเร็จในแต่ละกระบวนการที่มีผลกระทบต่อระบบคุณภาพ (อาจทำควบคู่ไปกับข้อ 2.4)

2.4.1 การระบุกลุ่มเป้าหมายที่เกี่ยวข้องกับ ระเบียบปฏิบัติ

2.4.2 การฝึกสอน ระเบียบปฏิบัติ ฯ แต่ละฉบับ ให้กับกลุ่มเป้าหมาย

2.4.3 การประกาศใช้ ระเบียบปฏิบัติ และการนำระเบียบปฏิบัติ ไปปฏิบัติ (รวมถึงการ Monitor KPI)

2.6 การตรวจประเมินภาย2.6.1 การสรรหา และการกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบของ Internal auditor รวมถึงการกำหนดหัวข้อการเรียนรู้ให้กับ Internal auditorใน

2.6.2  การจัดทำ แผนการตรวจประเมินภายใน ประจำปี

2.6.3 การตรวจประเมินภายใน ตามแผน

2.6.3.1 จัดทำ Internal Audit Itinerary 

2.6.3.2 จัดเตรียม Internal audit checklist

2.6.3.3 จัดทำ Audit Report และการรายงานผลการตรวจ

2.6.3.4 ออก Corrective Action Request (ถ้ามี)

2.6.3.5 ประเมิน Competence ของ auditor และสรุปผล

2.7 ทำ Management Review

2.8 คัดเลือก และทำสัญญา Certification body ที่จะมาให้การรับรองระบบงาน

2.9 รับรองระบบงาน

2.  ถ้าเราจะเริ่มต้น เราสามารถใช้คนในเป็น QMR ได้หรือไม่ (ไม่มีประสบการณ์ใดใดทั้งสิ้นคะ)  ข้อกำหนด เวอร์ชั่นนี้  ให้ QMR เป็นคนใน  แต่เวอร์ชั่นใหม่  ไม่พูดถึง QMR เลยทีเดียวแหละ 

3  คนที่ถุกมอบหมายให้เป็นแกนนำ จะต้องมีความรู้เรื่อง ISO เกี่บวกับอะไรบ้าง (ตอนนี้มึนมาก ไปไม่เป็น แต่หน้าท่ี่บังคับค่ะ)    ต้องเข้าใจข้อกำหนด ISO 9001, เข้าใจกระบวนการตรวจประเมินภายใน , เข้าใจโครงสร้าง อำนาจหน้าที่ของบุคลากรในบริษัทฯ

เอาแค่เบาะๆคะสำหรับคำถาม เพราะดิฉันต้องใช้เวลางานส่วนตัวของตัวเอง แบ่งเบางานราษฎ์ ไปทำงานหลวงท่ี่นายมอบหมายมา (ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะผ่านฉลุยค่ะ)

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลที่ท่านผู้มีความรู้จะกรุณาเสียสละเวลางานมาแนะนำค่ะ 

"

#3 Rawis

Rawis

Posted 27 August 2014 - 01:06 PM

เรียนคุณ จอมโจรจอมใจ 

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ จะพยายามนั่งทำความเข้าใจและหาข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ อย่างว่า คนถูกบังคับให้ทำกับเต็มใจทำ กำลังใจเลยสร้างได้ยากหน่อย ขอบคุณนะคะ

Rawit TikTok

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 August 2014 - 06:28 PM

พี่จอมโจรตอบมาละเอียดแล้วนะครับ

ที่เหลือเราคงไปทำความเข้าใจ อาจจะไปเรียนหลักสูตรที่เป็นเรื่องข้อกำหนด ISO ก่อนก็ดีครับ จะได้เห็นภาพรวมครับว่าเราจะต้องทำอะไรกันบ้าง

ขอแชร์ข้อมูลบางตัวนะครับ

ตัวแรกเป็นงานที่ต้องมี ต้องทำครับ (Process) งานหลัก ๆ ครับ ลองอ่านและก็ลองมองหาเจ้าภาพดู ว่าในบริษัทเราเรื่องไหนใครจะเป็นเจ้าภาพ

ตัวที่ 2 เป็นตัวอย่างแผนงานของบางบริษัท เราอาจจะศึกษาและเรียนรู้มันไปครับ ว่าเราควรจะเริ่มจากไหนแล้วไปไหนต่อ ต่อยอดเอานะครับ

สู้ ๆ ครับ

Attached Files

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 sudachu

sudachu

Posted 13 October 2015 - 03:38 PM

มีข้อกำหนด ISO9001:2015 ไหมค่ะ อยากได้บ้าง ส่งเมลล์ก้ได้นะค่ะ Nulek_CHU@hotmail.co.th

#6 Radchapong

Radchapong

Super Member

Posted 21 October 2015 - 08:06 AM

ผมก็ไม่เก่งอะไรมากครับ คงมาให้กำลังใจให้อย่างเดียว เพราะพี่ๆแนะนำซะดีเลย

สู้ๆๆนะครับ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับผม

#7 patcharin.b

patcharin.b

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 March 2016 - 03:07 PM

ขอบคุณค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users