Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Aspect ที่ใช้กับ การก่อสร้างโรงงานใหม่

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 nsuntorn

nsuntorn

Posted 24 April 2009 - 10:21 AM

เรียนทุกท่านคะ

หนูอยากทราบว่า ถ้าโรงงานของหนูมีการก่อสร้างโรงงานใหม่ แล้วหนูต้องประเมิน aspect ไหมคะ ถ้าประเมิน หนูต้องทำอย่างไรคะ มีตัวอย่างไหมคะ ช่วยหนูด้วยคะ
มันมีผลกับการ ผ่าน หรือ ไม่ผ่านโปรด้วยอะ
ฮือ ฮือ

หนูมาลี

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 April 2009 - 10:59 AM

หนูมาลีจ๊ะ อาเดียว biggrin.gif เอ๊ยย จอมโจรฯ อยากจะบอกหนูว่า ข้อกำหนด 4.3.1 (a) เนี่ย นอกจากจะกำหนดให้องค์กรชี้บ่งปัญหาสิ่งแวดล้อมจากกิจกรรมขององค์กรแล้ว จะต้อง ชี้บ่ง ปัญหาสิ่งแวดล้อม จากกิจกรรมของ ผู้ปฏิบัติงานในนามองค์กร หรือ ปฏิบัติงานให้กับองค์กรด้วย และเมื่อมี มีกิจกรรม ผลิตภัณฑ์ บริการใหม่ หรือ มีการเปลี่ยนแปลงกิจกรรม ผลิตภัณฑ์ บริการ ย่อมจะต้องชี้บ่งปัญหาสิ่งแวดล้อมด้วยน่ะจ้ะ

ถ้าเป็นการสร้างโรงงานเพิ่ม ภายใน scope การรับรองเดิม หนูย่อมจะต้องประเมินตามวรรคแรกนะจ๊ะ แต่ถ้าอยู่นอก scope ก็ปล่อยๆ มันไปเหอะจ้ะ

น้า เอ๊ย อา เข้าใจว่า องค์กรของหนูมาลี ย่อมจะมีเกณฑ์ที่ใช้ประเมินอยู่แล้ว ก็ประเมินตามเกณฑ์นั่นล่ะ หรือจะดู เกณฑ์ และแบบฟอร์มนี้ เป็นแนวทางก็ได้ มันไม่มีอะไรยากหรอก ระดับความยากก็ ไม่ต่างอะไรกับ ปอกกล้วยเข้าปาก (อา ป่าวว่าหนูเป็นลิงนะจ้ะ อย่าเพิ่งเข้าใจผิดล่ะ

แต่จะศึกษา เกณฑ์ และแบบฟอร์มใน link นี้ ก็ได้
http://www.isothai.c...p?showtopic=836

แต่ถ้าให้ อา ประเมินแบบ simple simple นะ ปัญหาสิ่งแวดล้อมจากการก่อสร้าง

มลภาวะทางอากาศ
1) ฝุ่นละอองจากการก่อสร้าง (จะระบุจากกระบวนการไปด้วยเลยยิ่งดีครับ จะได้แก้ไขให้ตรงจุด)

มลภาวะทางน้ำ
1) น้ำปูน จากการผสม หรือเทปูน แพร่กระจายลงสู่คลอง.....................

การปลดปล่อยพลังงาน และความสั่นสะเทือน
1) ความสั่นสะเทือนบริเวณเส้นทาง ที่รถบรรทุกอิฐ หิน ปูน ทราย ใช้ในการสัญจร
2) ความสั่นสะเทือนจากการขุดเจาะ/ปรับพื้นที่

ของเสียที่เกิดจากกระบวนการ
1) เศษปูน/เศษไม้/เศษตะปู/เศษเหล็กจากการก่อสร้าง
2) ขยะ.........

ฯลฯ

ได้ aspects แล้วก็ต้องประเมินนัยสำคัญของมันต่อนะครับว่ามันเป็น นัยสำคัญระดับไหน

คงพอเห็นภาพ และขอให้ผ่านทดลองงานแบบชิวๆ นะครับ

"

#3 nsuntorn

nsuntorn

Posted 24 April 2009 - 11:02 AM

ขอบพระคุณค่ะ thankyou.gif toyou.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users