Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทบทวนข้อกำหนดลูกค้า

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 Aom Oranong

Aom Oranong

Posted 23 December 2014 - 09:14 AM

ในการที่เราทบทวนข้อกำหนดลูกค้าตามข้อ 5.2  เราควรที่จะบันทึกหรือหลักฐานไว้ที่ไหนดีค่ะ

ขอรบกวนคำแนะนำด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 ilovecarculture

ilovecarculture

• Interests:Quality Engineer

Posted 23 December 2014 - 12:00 PM

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถูกหรือป่าวต้องรออาจารย์มาช่วยตรวจสอบครับ

น่าจะต้องบันทึกหลักฐานไว้ที่ "รายงานสรุปผลการสำรวจความพึงพอใจของลูกค้า" เทียบจากข้อกำหนดนะครับ

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 23 December 2014 - 07:34 PM

Specification ก็ได้ครับ

Contract ก็ได้ครับ

#4 PDCAman

PDCAman

Posted 24 December 2014 - 11:34 AM

ISO9001:2008 การทบทวนข้อกำหนดลูกค้าข้อ 7.2.2 นะครับจึงจะถูก ข้อกำหนดนี้ก็คือOrder Reviewครับ เป็นการทบทวนความสามารถขององค์กรก่อนรับออเดอร์ว่าจะทำได้ตามที่ลูกค้าต้องการจริงหรือไม่  บันทึกลงในใบสั่งซื้อก็ได้ครับ แต่ควรจะระบุให้ชัดนะครับว่า เป็นการทบทวนแล้วว่า บ.สามารถทำตามคำสั่งซื้อนี้ได้ตามที่ระบุไว้ 

#5 Aranya Chaiyachin

Aranya Chaiyachin

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ISO 9001:2015
    ISO 14001:2015
    ISO 45001:2018
    ISO/IEC 17025 :2005

Posted 24 December 2014 - 04:34 PM

เห็นด้วยกับ PDCAman ค่ะ การทบทวนคำสั่งซื้อของลูกค้าควรมีการบันทึกไว้เพื่อทวนสอบ บันทึกในคำสั่งซื้อก็ได้ แล้วแต่ว่า Procedue ของเราเขียนไว้ยังไง รวมถึง การบันทึกการเปลี่ยนแปลงคำสั่งซื้อของลูกค้าด้วย การสื่อสารกับแผนกต่างๆที่เกี่ยวข้อง อาจจะบันทึกไว้ในแบบฟอร์มที่เรากำหนดไว้ก็ได้ค่ะ

คิดว่าน่าจะประมาณนี้นะคะ ที่เคยทำ

#6 ilovecarculture

ilovecarculture

• Interests:Quality Engineer

Posted 26 December 2014 - 10:20 AM

Specification ก็ได้ครับ

Contract ก็ได้ครับ

Specification ผมว่าน่าจะใช่ด้วย ตรงกับข้อ 5.2 เลย อาจต้องใช้เเบบฟอร์มการยืนยันเเบบร่วมกันระหว่างลูกค้าเเละผู้ผลิต ซึ่งในเเบบฟอร์มก็จะมีหัวข้อเกี่ยวกับ Customer Specific Requirement อะไรทำนองนี้หรือเปล่าครับ

#7 Pkea-kk9

Pkea-kk9

Posted 29 December 2014 - 12:18 PM

รบกวนปรึกษาหน่อยค่ะ

ถ้าในกรณีที่ลูกค้า

1. มีการเปลี่ยนแปลงข้อกำหนดในสัญญา ควรจะต้องมีเอกสารยืนยันใช่ไหมค่ะ

2. กรณีที่ลูกค้าระบุรอบเวลาในการจัดส่งส่งค้าในสัญญาอีกแบบหนึ่ง แต่พอนานไปมีการแก้ไขเวลาในการจัดส่งใหม่ โดยการแจ้งทางโทรศัพท์หรือ Mail และทางไลน์ แต่ไม่มี         การแก้ไขในสัญญาว่าจ้าง 

ทั้ง 2 กรณีนี้ถ้าไม่มีเอกสารยืนยันถือว่าผิดไหมค่ะ

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 December 2014 - 01:25 PM

รบกวนปรึกษาหน่อยค่ะ

ถ้าในกรณีที่ลูกค้า

1. มีการเปลี่ยนแปลงข้อกำหนดในสัญญา ควรจะต้องมีเอกสารยืนยันใช่ไหมค่ะ

2. กรณีที่ลูกค้าระบุรอบเวลาในการจัดส่งส่งค้าในสัญญาอีกแบบหนึ่ง แต่พอนานไปมีการแก้ไขเวลาในการจัดส่งใหม่ โดยการแจ้งทางโทรศัพท์หรือ Mail และทางไลน์ แต่ไม่มี         การแก้ไขในสัญญาว่าจ้าง 

ทั้ง 2 กรณีนี้ถ้าไม่มีเอกสารยืนยันถือว่าผิดไหมค่ะ

ตอบ

1 ใช่

2 ทางเมล์ ได้ ปริ๊ินท์ไว้เป็นหลักฐานยืนยันไว้เลยครับ  ทางโทรศัพท์ก็ได้ รับแจ้งแล้วบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษรแล้วให้ลูกค้าลงนามยืนยันด้วยจะดีมาก ทางไลน์ก็ทำแบบเดียวกับทางโทรศัพท์นะครับ

#9 Pkea-kk9

Pkea-kk9

Posted 21 January 2015 - 09:37 AM

ขอบคุณค่ะ  คุณ Food Safety 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users