Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การใช้วัสดุโพลียูรีเทรน แทนผ้าสลัด Food Grade

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 joyfreshenup

joyfreshenup

Super Member

• Power Members

Posted 08 May 2015 - 01:58 PM

โรงงานจอยเปนโรงงานผลิตแป้งเพื่อเปนส่วนผสมของอาหารนะคะ ปัจจุบันใช้ผ้าสลัด(ผ้าใบFood Grade) คลุมปากท่อลงแป้งระหว่างเครื่องร่อนแป้งกับทางลงแป้งหนะคะ ทีนี้ตอนนี้จะเปลี่ยนวัสดุที่จะใช้คลุมท่อทางลงแป้งเปนพลาสติกที่เรียกว่า PU (โพลียูรีเทรน) เปนแบบใสหนะคะ 

ไม่แน่ใจว่าที่โรงงานใคใช้วัสดุแบบ PU นี้บ้าง พอดีจะหาซัพฯที่เปนตัวแทนจำหน่ายหนะคะ เพราะที่หาไม่มีตัวแทนในไทยเลยหายากมากค่ะ อยากสอบถามว่าใคพอจะมีซัพฯแนะนำบ้างค่ะ 

ฝากและแนะนำด้วยนะคะ

Attached Thumbnails

• poly clear.jpg

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 08 May 2015 - 02:15 PM

ทำไมถึงเปลี่ยนชนิดวัสดุ หล่ะครับ  ผ้าเดิมมันถูกแป้ง scratch หรือครับ

ผมเคยอยู่ในโรงงานที่ผลิต Dry mixed product แล้วใช้ถุงผ้า sleeve

ซึ่ง Food Safety Team มองว่าเราสามารถควบคุมความสะอาดได้ง่ายกว่าวัสดุอื่นๆ 

เพราะนำมาซักล้าง และอบฆ่าเชื้อได้ (มาตรการนี้เป็นการควบคุม Biological hazard)

ส่วนในเรื่องเศษขุยผ้า ซึ่งทีมกลัวว่าจะเป็น Physical hazard เราสามารถกำหนดรอบในการเปลี่ยนถุงผ้า sleeve ได้

#3 joyfreshenup

Posted 08 May 2015 - 03:06 PM

เรื่องเศษขลุยผ้ามีส่วนด้วยค่ะ ปกติก้เปลี่ยนบ่อยนะคะ แต่บริษัทผู้จ้างผลิตเขาเหนว่ามันไม่ค่อยปลอดภัย ทางจอยไม่มี Report ให้เขาว่าเปลี่ยนเมื่อไหร่ ดูแลยังไง อีกอย่างเครื่องร่อนแป้งจอยมันจะสั่นแบบเหวี่ยงตลอดเวลาทำให้ผ้าที่ใช้ขาดเปนขลุยได้ง่ายมาก ทางบริษัทผู้จ้างเขาเปลี่ยนมาใช้แบบ PU แล้ว เขาเลยแนะนำให้เราเปลี่ยนไปด้วยเลยค่ะ ตอนนี้หาซัพฯ แต่ยากมากค่ะ เพราะจะให้เขาติดต่อให้ด้วยก้คงไม่ได้

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 08 May 2015 - 04:06 PM

ถามผู้จ้างสิครับ ว่าเขาเคยซื้อที่ไหน  แล้วเราติดต่อเอง

เดี๋ยวมีเวลาจะลอง search ช่วยดูให้นะครับ 

ปกติจะมีบริษัท ที่ขาย Hygiene device รายหลายอยู่เหมือนกันให้เราค้นหาเพื่อซื้อมาใช้งานครับ

#5 joyfreshenup

Posted 08 May 2015 - 04:10 PM

ทางผู้จ้างให้มาแล้วค่ะ ของ Rotex แต่จอยดูแล้วหาซัพฯที่เปนตัวแทนจำหน่ายยังไม่มีค่ะ ต้องหาคนที่สามารถติดต่อต่างประเทศเลยค่ะ เพราะจอยดูแล้วไม่มีตัวแทนในไทย เมื่อวานจอยมีซัพฯเจ้านึงนำงานมาเสนอ แต่ทางผู้บริหารแจ้งว่าราคาสูงไปหน่อย อยากให้ลองหาที่เดียวกับผู้จ้างหนะคะ ก้เลยงานงอกภาษาก้ไม่ได้แล้ว ติดต่อต่างประเทศนี่ยิ่งไม่ได้เลยค่ะ แต่ทางซัพฯที่เข้ามาก้ว่าจะลองดูของทาง Rotex ให้นะคะ ไม่แน่ใจว่าจะได้รึป่าว ขอบคุณพี่อนุสรณ์มากค่ะ ช่วยน้องตลอดเลยค่ะ 

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 08 May 2015 - 07:23 PM

เดี๋ยวช่วยถาม น้องๆที่ Nestle ให้ครับ

#7 joyfreshenup

Posted 09 May 2015 - 09:18 AM

เดี๋ยวช่วยถาม น้องๆที่ Nestle ให้ครับ

ขอบคุณมากค่ะพี่ จอยอ่ะไม่แน่ใจว่าที่เนสเล่ ใช้แบบ NBR รึป่าวนะคร๊? 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users