Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Substitution or Adulteration BRC Issue 7

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Nutsnacks

Nutsnacks

Posted 03 June 2015 - 01:43 PM

ต้องการทราบว่ามีรายการวัตถุดิบ ส่วนผสม สินค้า อะไรบ้างที่เข้าข่ายสารทดแทน หรือ การปลอมปน

ใครพอทราบรายละเอียดและแนะแนวทางได้บ้างค่ะ

#2 QADCC

QADCC

Premium Member

• Power Members

Posted 04 June 2015 - 10:04 PM

ตอบได้ยากมากเลยครับผม ต้องถามกลับก่อนว่า คุณ Nutsnack ใช้วัตถุดิบอะไรบ้างครับ 

ISO9001, ISO22000, GMP, HACCP, BRC, IFS, ....

#3 Nutsnacks

Nutsnacks

Posted 11 June 2015 - 03:42 PM

ขอยกตัวอย่างส่วนผสมที่ใช้ ได้แก่  น้ำตาล , เกลือ , น้ำผึ่้ง , แป้งข้าวโพด , แป้งมันสับปะหลัง , แป้งสาลี่ , น้ำมันรำข้าว เป็นต้น  เนื่องจากต้องเอาไปวิเคราะห์ความเสี่ยงของการปลอมปน ตามข้อ 3.5.1.1 ของ BRC ISSUE 7

รบกวนขอแนวทางด้วยค่ะ

#4 QADCC

QADCC

Posted 29 June 2015 - 03:39 PM

เรียน คุณ Nutsnack ครับ

ตามข้อกำหนด BRC ได้ระบุแนวทางของการประเมินความเสี่ยงการปลอมปนอยู่แล้วครับผม เช่น ให้พิจารณาจากความยากง่ายของการตรวจสอบ, เหตุผลเชิงเศรษฐศาสตร์ และประวัติที่ผ่านมา เป็นต้นครับ ขออนุญาตยกตัวอย่างครับ เช่น 

น้ำผึ้ง  เราคงเคยได้ยินปัญหาน้ำผึ้งปลอม (โดยใช้น้ำตาลกวนผสม) กรณีนี้เข้าข่ายอาหารที่มีความเสี่ยงครับผม 

เนื่องจากประวัติที่ผ่านมาเคยมีข่าวสารครับ และนอกจากนี้แล้วมองในเชิงเศรษฐศาสตร์ก็ถือว่ามีโอกาสเช่นกันครับ 

ลองพิจารณาทบทวนดูนะครับ หากสงสัยมาฝากคำถามไว้ได้ครับที่นี่ เพื่อนๆหลายๆคนช่วยๆกันด้วยครับ

ISO9001, ISO22000, GMP, HACCP, BRC, IFS, ....

#5 Nutsnacks

Nutsnacks

Posted 29 June 2015 - 05:01 PM

ถ้าพิจารณาจากความยากง่ายของการตรวจสอบ ยกตัวอย่างได้ไหมค่ะ

#6 QADCC

QADCC

Posted 12 July 2015 - 01:47 AM

เช่น กระบวนการตรวจมีค่าใช้จ่ายสูง, ใช้เวลานาน หรือยังไม่มีวิธ๊ตรวจสอบน่ะครับ 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users