Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตอบCAR จากภายนอก

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 aomiez

aomiez

Premium Member

• Power Members

Posted 28 November 2016 - 03:13 PM

ขอสอบถามท่านอาจารย์ และเพื่อนๆ ISO ทุกคนค่ะ

1. ได้รับ CAR ตรวจติดตามจากภายนอก คือ KPI ไม่ได้ตามเป้าหมาย และไม่มีการวิเคราะห์ทำไมไม่ได้ตามเป้าหมาย ตรงนี้ทาง AUDITOR ให้ตอบมาเป็นข้อๆ ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มจากอะไรก่อนค่ะ

2. แบบฟอร์มการวิเคราะห์ KPI แลกราฟ KPI ต้องเอาเข้าระบบไหมค่ะ

​                           

​                     มือใหม่ค่ะยังงงๆอยู่ รบกวนด้วยนะค่ะ QMR ไม่อยู่ค่ะไม่มีใครปรึกษา ทาง AUDITOR ตาม CAR  แล้วค่ะ

​                                

ขอบคุณค่ะ

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 November 2016 - 04:25 PM

1. CAR จากภายนอก น่าจะมีแบบฟอร์ม ให้ตอบอยู่แล้ว

2. ให้วิเคราะห์ ก็ลองดู เลยครับ ก้างปลา Why - Why ติดอะไรก็ post ถามมาอีกนะ

3. แบบฟอร์มการวิเคราะห์ KPI และ กราฟ ต้องเอาเข้าระบบไหม เอาเข้าก็ดีนะ 

ขอบคุณครับ

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 November 2016 - 08:21 PM

ขอสอบถามท่านอาจารย์ และเพื่อนๆ ISO ทุกคนค่ะ

1. ได้รับ CAR ตรวจติดตามจากภายนอก คือ KPI ไม่ได้ตามเป้าหมาย และไม่มีการวิเคราะห์ทำไมไม่ได้ตามเป้าหมาย ตรงนี้ทาง AUDITOR ให้ตอบมาเป็นข้อๆ ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มจากอะไรก่อนค่ะ

2. แบบฟอร์มการวิเคราะห์ KPI แลกราฟ KPI ต้องเอาเข้าระบบไหมค่ะ

​                           

​                     มือใหม่ค่ะยังงงๆอยู่ รบกวนด้วยนะค่ะ QMR ไม่อยู่ค่ะไม่มีใครปรึกษา ทาง AUDITOR ตาม CAR  แล้วค่ะ

​                                

ขอบคุณค่ะ

​ปัญหาไม่ได้อยู่ที่  KPI ไม่ได้เป้าหมาย

​แต่ปัญหาคือ ไม่ได้ค้นหาแนวทางในการปรับปรุงให้ได้ตามเป้าหมาย

​ก็ต้องมาระบุสาเหตุดูว่า  ทำไม ถึงไม่มีการกิจกรรมการปรับปรุง เมื่อ KPI ไม่ได้เป้าหมาย

​เพราะไม่มีวิธีการ และหรือ

เพราะคนที่รับผิดชอบไม่เข้าใจ และหรือ บลาๆๆ

"

#4 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 29 November 2016 - 10:49 AM

1. ทำความเข้าใจกันก่อนในองค์กร ว่า KPI ไหนใครรับผิดชอบ ถ้าไม่บรรลุผลแล้ว ใครจะต้องกำหนดการดำเนินการวิเคราะห์ แก้ไข ถ้ายังไม่รู้ว่า วิธีการที่ว่าทำอย่างไร ก็ต้องสอนกันครับ ในองค์กรใครทำเป็นก็สอนๆ กัน ไม่เป็นก็ไปหาเรียนจากภายนอก จริงๆ ก็ง่ายๆ นะ อบรมกันเองในองค์กรก็น่าจะเพียงพอ

2. แสดงว่ามีระบบอยู่แล้วว่า ต้องมีการเขียนลงในใบไหน ซึ่งหลักฐานตัวนี้ต้องอยู่ใยนระบบอยู่แล้วครับ แต่ถ้าถามว่าต้องมีเลขฟอร์มมั๊ย ถ้าหน้าตามันเป็นแบบฟอร์ม ก็ควรต้องมีหมายเลขครับ แต่ถ้าหน้าตาไม่ใช่ฟอร์ม เป็นเหมือนรายงาน ไม่มีรูปแบบที่เป็นฟอร์ม ก็ไม่ต้อง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะฟอร์มไม่ฟอร์ม ก็ถือเป็น documented information

ถ้าจะตอบ CAR Auditor ก็ประมาณนี้

สาเหตุ

ผู้ที่เกี่ยวข้องยังขาดความเข้าใจในเรื่องของ................

1. อบรมผู้ที่เกี่ยวข้อง เกี่ยวกับการวิเคราะห์ และกำหนดมาตรการแก้ไข กรณี KPI ไม่บรรลุผล รวมถึงการวิเคราะห์เพื่อปรับปรุง

2. กำหนดแบบฟอร์ม (หรือรายงาน) การเฝ้าติดตาม KPI ซึ่งรวมไปถึงกราฟวิเคราะห์ (ที่คุณว่า)

3. ระบุใน Procedure......... (ข้อนี้ไม่ต้องก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากเขียนไว้ก็ได้)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users