Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

MR กับ DCC เป็นคนเดียวกันได้หรือไม่คะ

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 moomod

moomod

Super Member

Posted 01 June 2015 - 03:44 PM

คือ ทางโรงงานไม่ได้จ้างที่ปรึกษา เพราะมีตุ๊กตาของเอกสารมาแล้ว(เป็นธุรกิจแบบเดียวกัน ในเครือเดียวกัน) แล้วได้รับแต่งตั้งเป็น MR แต่ไม่เคยเจอกรณีที่ต้องทำเอกสารเอง เค้าไม่ยอมรับ DC แล้วตอนนี้ก็หาคนมาเป็นไม่ได้  ก็เลยอยากปรึกษากูรูค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 01 June 2015 - 07:38 PM

หลายองค์กรก็มีลักษณะเช่นนี้ครับ คือ MR และ DCC ทำหน้าที่ด้วยคน คนเดียว

ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร และไม่ติดขัดเรื่องข้อกำหนดใดๆด้วยครับ

#3 moomod

moomod

Posted 02 June 2015 - 08:29 AM

หลายองค์กรก็มีลักษณะเช่นนี้ครับ คือ MR และ DCC ทำหน้าที่ด้วยคน คนเดียว

ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร และไม่ติดขัดเรื่องข้อกำหนดใดๆด้วยครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ ท่านจอมยุทธย่อมมีบาดแผล 

#4 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 02 June 2015 - 08:31 AM

เคยทำแบบนี้มาเหมือนกันค่ะ 

#5 moomod

moomod

Posted 02 June 2015 - 09:13 AM

เคยทำแบบนี้มาเหมือนกันค่ะ 

พึ่งรู้ว่ามันเหนื่อยก็งานนี้เลยค่ะ ต้องวัดฝีมือกันก็งานนี้อีก สุดๆ จริงจริงค่ะ

#6 rungtiwa_27

rungtiwa_27

Premium Member

• Power Members

Posted 02 June 2015 - 09:48 AM

ตอนนี้ก็เป็นทั้งสองอย่างเหมือนกันค่ะ MR & DCC. สู้ๆ ค่ะ

"ไม่ยากเกินความสามารถ ถ้าเราคิดจะสู้"

#7 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 02 June 2015 - 10:05 AM

ไม่ต้องห่วงมากครับขอให้มีประกาศแต่งตั้งเป็น MR ตามข้อกำหนด 2008 ก็ใช้ได้ แต่ใน version 2015 กำลุ้นอยู่ว่า MR จะหายไปไหมในข้อกำหนด

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 02 June 2015 - 12:15 PM

ขอบคุณมากๆค่ะ ท่านจอมยุทธย่อมมีบาดแผล 

ผมชื่อ Food Safety นะครับ

#9 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 02 June 2015 - 01:36 PM

ข้อกำหนด ISO 9001 เวอร์ชั่น 2008

ข้อ 5.5.2 ผู้บริหารระดับสูง ต้องแต่งตั้งสมาชิกในระดับบริหารขององค์กร เป็นตัวแทนฝ่ายบริหาร

มีประเด็นในตีความว่า   สมาชิกในระดับบริหาร  คือใคร  

ครั้งนึงเคยไปสัมมนา  ในที่ สัมมนาตีความว่า  สมาชิกระดับบริหาร  หมายถึง  สมาชิกอยู่ในระดับ 3 level แรกขององค์กร

บางบริษัทฯ อาจเป็น  President หรือ Vice President หรือ Director คนใดคนหนึ่ง

บางบริษัทฯ อาจเป็น  MD  หรือ Director หรือ GM คนใดคนหนึ่ง

บลา บลา บลา

ประมาณว่า  ถ้า QMR มี อำนาจมาก ระบบคุณภาพขององค์กรนั้นก็ยิ่งมีประสิทธิภาพมากอะไรทำนองนั้น

แต่นั่นก็ไม่ใช่ข้อบังคับตายตัวนะครับ

ทุกวันนี้ เราจึงเห็น  หลายๆ บริษัท  แต่งตั้งให้ เด็กๆ  เป็น QMR 

ด้วยความที่ขาดประสบการณ์ และ อำนาจสั่งการ

การ implement ระบบ จึงเป็นไปตามยถากรรม 555

"

#10 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 02 June 2015 - 02:41 PM

ข้อกำหนด ISO 9001 เวอร์ชั่น 2008

ข้อ 5.5.2 ผู้บริหารระดับสูง ต้องแต่งตั้งสมาชิกในระดับบริหารขององค์กร เป็นตัวแทนฝ่ายบริหาร

มีประเด็นในตีความว่า   สมาชิกในระดับบริหาร  คือใคร  

ครั้งนึงเคยไปสัมมนา  ในที่ สัมมนาตีความว่า  สมาชิกระดับบริหาร  หมายถึง  สมาชิกอยู่ในระดับ 3 level แรกขององค์กร

บางบริษัทฯ อาจเป็น  President หรือ Vice President หรือ Director คนใดคนหนึ่ง

บางบริษัทฯ อาจเป็น  MD  หรือ Director หรือ GM คนใดคนหนึ่ง

บลา บลา บลา

ประมาณว่า  ถ้า QMR มี อำนาจมาก ระบบคุณภาพขององค์กรนั้นก็ยิ่งมีประสิทธิภาพมากอะไรทำนองนั้น

แต่นั่นก็ไม่ใช่ข้อบังคับตายตัวนะครับ

ทุกวันนี้ เราจึงเห็น  หลายๆ บริษัท  แต่งตั้งให้ เด็กๆ  เป็น QMR 

ด้วยความที่ขาดประสบการณ์ และ อำนาจสั่งการ

การ implement ระบบ จึงเป็นไปตามยถากรรม 555

ตอนนี้ที่ทำอยู่ก็เป็น ผช. QMR ค่ะ และมี DCC มาช่วยอีกคน เป็นบริษัทที่ค่อนข้างใหญ่ เจ้านายเลยให้ผู้บริหารระดับสูงดำรงตำแหน่ง QMR ค่ะ

ขนาดนี้ยังไม่ค่อยจะมีประสิทธิภาพเลย หัวหน้างานส่วนใหญ่ไม่ค่อยเชื่อฟังหรือปฏิบัติตาม จะกลัวหรือจะฟังแต่ MD เพราะที่นี่ปกครองกันแบบ "พ่อปกครองลูก" ???? บลาๆๆๆๆ 

#11 moomod

moomod

Posted 03 June 2015 - 01:48 PM

ผมชื่อ Food Safety นะครับ

ต้องขอโทษด้วยนะคะ ตอนนี้ก็ศึกษาการใช้งานหน้ากระทู้แบบเก็บไปใช้ไปอยู่ค่ะ ขอบคุณนะคะ

#12 moomod

moomod

Posted 03 June 2015 - 01:49 PM

ตอนนี้ก็เป็นทั้งสองอย่างเหมือนกันค่ะ MR & DCC. สู้ๆ ค่ะ

"ไม่ยากเกินความสามารถ ถ้าเราคิดจะสู้"

ต้องสู้จริงๆ ค่ะ เอกสารไม่เท่าไหร่ค่ะ แต่คนนี่อีกเยอะค่ะ ขอบคุณค่ะ

#13 natee tiemphol

natee tiemphol

Premium Member

• Power Members

Posted 10 June 2015 - 02:19 PM

เหมือนกัน MR&DCC&QA

#14 iso_man

iso_man

Posted 10 June 2015 - 03:31 PM

การเป็น QMR ไม่ใช่แค่รู้ข้อกำหนดก็เพียงพอ แต่ต้องรู้ทักษะการแก้ไขปัญหาที่เกิด ทักษะการจูงใจ ทักษะการสื่อสาร ถ่ายทอด ทักษะการบริหารคน ดังนั้นทุกอย่างต้องผ่านประสบการณ์มาพอสมควร นอกจากยังควรหาความรู้เพิ่มเติมไม่ว่าจะในโลกออนไลน์ การอบรม การอ่านบทความ แล้วลองนำไปประยุกต์แล้วคุณจะเห็นว่ามันแตกต่างกว่าที่เราผ่านมามากมาย

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#15 moomod

moomod

Posted 11 June 2015 - 10:24 AM

การเป็น QMR ไม่ใช่แค่รู้ข้อกำหนดก็เพียงพอ แต่ต้องรู้ทักษะการแก้ไขปัญหาที่เกิด ทักษะการจูงใจ ทักษะการสื่อสาร ถ่ายทอด ทักษะการบริหารคน ดังนั้นทุกอย่างต้องผ่านประสบการณ์มาพอสมควร นอกจากยังควรหาความรู้เพิ่มเติมไม่ว่าจะในโลกออนไลน์ การอบรม การอ่านบทความ แล้วลองนำไปประยุกต์แล้วคุณจะเห็นว่ามันแตกต่างกว่าที่เราผ่านมามากมาย

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำนะคะ จะนำมาพัฒนาตัวเองต่อไปค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users