Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องผู้รับผิดชอบแทนตามข้อกำหนด BRC 1.2.1

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 anonmaliket

anonmaliket

Premium Member

• Power Members

Posted 13 July 2015 - 03:59 PM

สอบถามเรื่องผู้รับผิดชอบแทนตามข้อกำหนด BRC 1.2.1 ถ้าผมไม่เอาไปใส่ไว้ใน JD หรือ ผังองค์กร แต่เอาไปเขียนไว้ใน quality manual ว่า "การระบุผู้ทำหน้าที่แทน  ในกรณีผู้รับผิดชอบไม่อยู่หรือไม่สามารถมาทำหน้าที่ได้  กำหนดให้ผู้บังคับบัญชาของหน่วยงานนั้นๆ ปฏิบัติหน้าที่แทน หรือพิจารณาตามความเหมาะสม โดย SVP/GMการระบุผู้ทำหน้าที่แทน  ในกรณีผู้รับผิดชอบไม่อยู่หรือไม่สามารถมาทำหน้าที่ได้  กำหนดให้ผู้บังคับบัญชาของหน่วยงานนั้นๆ ปฏิบัติหน้าที่แทน หรือพิจารณาตามความเหมาะสม โดย SVP/GM" OK ไหมครับ

#2 QADCC

QADCC

Premium Member

• Power Members

Posted 13 July 2015 - 08:23 PM

1. แนะนำว่าให้ระบุให้ชัดเจนเลยครับ เพราะบางตำแหน่งมีความสำคัญ แต่ผู้บังคับบัญชาอาจไม่ได้ลงมาทำแทนเลยทีเดียวครับ เช่น ตำแหน่งพนักงานดูแล CCP

2. คาดว่าที่ BRC ต้องการให้ระบุเป็นเอกสาร เนื่องจากว่าถ้าคนนั้นไม่มา ตัวสำรองต้องรู้หน้าที่ตัวเองทันทีครับ และเข้าปฏิบัติงานแทนทันที (ความเป็นจริง หากจะรอส่่วนบริหารอาจไม่ทันการ)

3. อย่าลืมกำหนดหน้าที่แทนสำหรับส่วนบริหารของแต่ละแผนก และส่วนบริหารขององค์กรด้วยครับ 

ISO9001, ISO22000, GMP, HACCP, BRC, IFS, ....

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users