Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การวิเคราะห์อันตราย HACC

Biological Hazard

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 jeainzz

jeainzz

Posted 14 July 2015 - 02:48 PM

รบกวนผู้รู้ ช่วยตีความ หรือยกตัวอย่างเกี่ยวกับ การใช้คำที่ระบุสาเหตุที่ก่อให้เกิดอันตรายทางชีวภาพ 

1. การมีอยู่

2. การปนเปื้อน

3. การหลงเหลือรอด

4. การเจริญเติบโต

เท่าที่ตัวเองเข้าใจ (แต่ไม่รู้ว่าถูกไหมนะคะ)

1. การมีอยู่ คือ การมีอยู่ด้วยตัวมันเองอยู่แล้ว เช่น การมีอยู่ของเชื้อจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรค (A) ในน้ำมะพร้าวที่รับเข้า เกินค่ามาตรฐานที่กำหนด

2. การปนเปื้อน คือ การปนเปื้อนที่มาจากพนักงาน อุปกรณ์ เครื่องจักร น้ำใช้ อากาศ รวมถึงการเพาะปลูก เช่น การปนเปื้อนของเชื้อจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรค (B) ที่มาจากพนักงาน

3. การหลงเหลือรอด คือ การที่เชื้อจุนลินทรีย์ตายไม่หมด หรือเหลือรอดจากกรรมวิธีฆ่า/ลด/ทำลาย เช่น การหลงเหลือรอดของเชื้อจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรค © จากการต้มที่ไม่สมบูรณ์

4. การเจริญเติบโต คือ เชื้อจุลินทรีย์เจริญเติบโต เนื่องจากมีปัจจัยที่ส่งผลให้เจริญ (pH, Aw, Source, Temp.-Time, Air) เช่น การเจริญเติบโตของเชื้อจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรค (D) จากการสภาวะการจัดเก็บไม่เหมาะสม

รบกวนพี่ๆ ให้คำแนะนำหน่อยนะคะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 14 July 2015 - 03:58 PM

ที่ จขกท เขียนบรรยายมา  เข้าใจถูกต้องหมดแล้วครับ

หากต้องการความชัดเจนมากขึ้นสามารถไปดูได้ใน HACCP Text book  หรือหนังสือ HACCP ของ ศ.ดร.สุวิมล กีรติพิบูล  ภาควิชาเทคโนโลยีทางอาหาร 

คณะวิทยาศาตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้ครับ

#3 jeainzz

jeainzz

Posted 15 July 2015 - 05:00 PM

ที่ จขกท เขียนบรรยายมา  เข้าใจถูกต้องหมดแล้วครับ

หากต้องการความชัดเจนมากขึ้นสามารถไปดูได้ใน HACCP Text book  หรือหนังสือ HACCP ของ ศ.ดร.สุวิมล กีรติพิบูล  ภาควิชาเทคโนโลยีทางอาหาร 

คณะวิทยาศาตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้ครับ

ขอบคุณมากนะคะ คุณจอมยุทธย่อมมีบาดแผล

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 15 July 2015 - 10:39 PM

เดี๋ยวหากกลับไปกรุงเทพแล้ว ว่างๆพอมีเวลา  จะหาคำนิยามชัดๆมาให้ดูนะครับ

เคยอ่านเจออยู่เมื่อสมัยเริ่มฝึกทำและรู้จัก HACCP เมื่อ 21 ปีที่แล้ว (สมัยเป็นเด็กน้อยมากๆ)

#5 jeainzz

jeainzz

Posted 16 July 2015 - 10:39 AM

เดี๋ยวหากกลับไปกรุงเทพแล้ว ว่างๆพอมีเวลา  จะหาคำนิยามชัดๆมาให้ดูนะครับ

เคยอ่านเจออยู่เมื่อสมัยเริ่มฝึกทำและรู้จัก HACCP เมื่อ 21 ปีที่แล้ว (สมัยเป็นเด็กน้อยมากๆ)

เย้ๆๆ คุณจอมยุทธย่อมมีบาดแผล ใจดีจังค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users