Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

วางแผนผังห้องแบ่งบรรจุตามหลักGMP

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 t-sanutt

t-sanutt

Posted 18 September 2015 - 03:39 PM

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พอดีที่บ.จะทำห้องแบ่งบรรจุเพิ่มตามหลักGMP เพื่อที่จะได้ขอรับรองGMP ซึ่งเป็นห้องบรรจุสินค้าแห้งเท่านั้น เช่น Powder, Capsule เป็นต้น และตอนนี้อยู่ในวางแผนผังเสร็จแล้ว แต่ทางเราไม่แน่ใจว่าถูกหลักGMPหรือไม่ โดยมีคำถาม ดังนี้

1. ห้องแบ่งบรรจุและห้องเก็บสินค้ามีการปูพื้นด้วยEpoxyแล้ว แต่บริเวณที่เป็นห้องแต่งตัวและล้างมือปูด้วยกระเบื้อง ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องรื้อออกและปูด้วยEpoxyแทนไหมคะ

2. หลอดไฟที่ใช้ในห้อง ตามหลักการGMP แจ้งว่าต้องมีไฟสว่างเพียงพอ ไม่ทราบว่ามีข้อกำหนดของความสว่างไหมคะ เช่น 320 Lux

3. ห้องแบ่งบรรจุและห้องเก็บสินค้าหลังบรรจุจำเป็นต้องสร้างกำแพงกั้นบริเวณไหมคะ 

4. การติดตั้งกระจก  จำเป็นต้องเป็นแบบเต็มตัวไหมคะ หรือครึ่งตัวก็ได้คะ เพราะการแต่งกายของพนักงานเป็นเพียงแค่สวมหมวก, สวมเสื้อ, สวมถุงมือ และเปลี่ยนรองเท้าเท่านั้นค่ะ

5. การแต่งกายของพนักงานที่ปฏิบัติงาน อยากทราบว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนใส่รองเท้าหุ้มส้นหรือไม่ หรือเปลี่ยนใส่เป็นรองเท้าแตะก็เพียงพอคะ

ขอบคุณมากค่ะ

#2 เจ้าหน้าที่คุณภาพ

เจ้าหน้าที่คุณภาพ

Premium Member

• Power Members

Posted 21 September 2015 - 08:31 AM

ตอบข้อ 1 การปูพื้นไม่ใช่ปัญหาด้าน GMP แต่อยู่ที่การดูแลรักษาความสะอาดมากกว่า ถ้าปูกระเบื้องแล้วมั่นใจว่าสามารถทำความสะอาดได้ดี ก็สามารถใช้ได้

ตอบข้อ 2 อ้างอิงตามมาตรฐานแสงสว่างในที่ทำงานนี้ได้ค่ะ http://www.pttplc.co...สิ่งแวดล้อม.pdf

ตอบข้อ 3 อยู่ที่ว่าสินค้าตอนที่อยู่ในห้องแบ่งบรรจุเปิดอยู่หรือไม่ คือมีโอกาสในการปนเปื้อนสูงมากน้อยแค่ไหน และห้องเก็บสินค้าหลังบรรจุมีพวกกล่องกระดาษเข้ามาเกี่ยวข้องไหม ถ้ามีแนะนำควรแยก เพราะกล่องกระดาษเสี่ยงในการก่อให้เกิดการปนเปื้อน

ตอบข้อ 4 ต้องถามว่ากระจกติดเพื่ออะไร ถ้าติดเพื่อให้พนักงานเห็นการแต่งตัวทั้งหมดก็ควรจะเต็มตัว

ตอบข้อ 5  GMP ไม่ได้บังคับว่าต้องเป็นรองเท้าแบบไหน ขอให้ดูที่ความเสี่ยงในการปนเปื้อนดีกว่าค่ะ เพราะน่าจะเป็นพื้นที่แห้งอยู่นะ

ว่าแต่ขอ GMP ยาหรืออาหารค่ะ แล้วขอแบบ Cert. หรือ ตามกฎหมาย

#3 t-sanutt

t-sanutt

Posted 21 September 2015 - 01:03 PM

ขอบคุณนะคะ รบกวนอสบถามเพิ่มเติมตามอักษรสีส้มหน่อยค่ะ

ตอบข้อ 1 การปูพื้นไม่ใช่ปัญหาด้าน GMP แต่อยู่ที่การดูแลรักษาความสะอาดมากกว่า ถ้าปูกระเบื้องแล้วมั่นใจว่าสามารถทำความสะอาดได้ดี ก็สามารถใช้ได้

>> แสดงว่าต้องมีนโยบายการทำค.สะอาดด้วยใช่ไหมคะ พอมีตัวอย่างเอกสาร และชนิดของน้ำยาทำความสะอาดไหมคะ

ตอบข้อ 3 อยู่ที่ว่าสินค้าตอนที่อยู่ในห้องแบ่งบรรจุเปิดอยู่หรือไม่ คือมีโอกาสในการปนเปื้อนสูงมากน้อยแค่ไหน และห้องเก็บสินค้าหลังบรรจุมีพวกกล่องกระดาษเข้ามาเกี่ยวข้องไหม ถ้ามีแนะนำควรแยก เพราะกล่องกระดาษเสี่ยงในการก่อให้เกิดการปนเปื้อน

>>  ห้องเก็บสินค้า ถ้าไม่มีการเก็บกล่องกระดาษก็ไม่จำเป็นใช่ไหมคะ แล้วถ้าทำแค่ฉากกั้นแทนได้ไหมคะ

ว่าแต่ขอ GMP ยาหรืออาหารค่ะ แล้วขอแบบ Cert. หรือ ตามกฎหมาย

>>  GMPอาหารค่ะ ขอแบบCert.ค่ะ

#4 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 September 2015 - 03:16 PM

เผื่อใช้เป็นไกด์ไลน์ครับ

"แบบจำลองการจัดสถานที่ผลิตเครื่องสำอางตามหลักเกณฑ์วิธีการที่ดีในการผลิตเครื่องสำอาง (GMP)"

อ้างอิงข้อมูลจาก สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาอนุมัติใช้แบบจำลองสถานที่ผลิตเครื่องสำอาง วันที่ 13 มีนาคม 2549

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 เจ้าหน้าที่คุณภาพ

เจ้าหน้าที่คุณภาพ

Premium Member

• Power Members

Posted 22 September 2015 - 09:23 AM

ตอบข้อ 1 นโยบายทำความสะอาด เป็นพื้นฐานการทำ GMP อยู่แล้วค่ะ โดยต้องระบุให้ชัดเจนถึงวิธีการทำความสะอาดสิ่งต่างๆ ทั้งเครื่องจักร พื้น ผนังต่างๆ และต้องมีมาตรการตรวจสอบความสะอาดด้วย เช่น การทำ Swab test เป็นต้น

ตอบข้อ 3 ต้องพิจารณาจากการปนเปื้อนค่ะอย่างที่แจ้งไว้ มีโอกาสปนเปื้อนทางอากาศหรือไม่ ถ้าจะให้ยกตัวอย่างคือถ้าสินค้าถูกบรรจุใน Primary package แล้ว ก็สามารถเก็บรวมกับ การบรรจุชั้นนอกได้ค่ะ โดยห้องบรรจุ Primary package ถือว่าต้องสะอาดที่สุดแล้วค่ะ เพราะจะไม่มีการฆ่าเชื้ออื่นๆอีกแล้ว

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users