Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คือตอนนี้จะขอการรับรอง ISO 9001 จำเป็นต้องทำ QM เป็น Version 2015 ไหมครับ

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 Radchapong

Radchapong

Super Member

Posted 11 October 2015 - 09:37 AM

คือเนื่องจากใบเซอร์ขาดเพราะโรงงานมีปัญหานิดหน่อย ผมเข้ามาในช่วงที่ใบเซอร์ขาดพอดี และเปลี่ยนเป็น 2015 แล้ว ถ้าจะทำ QM ยึดตามของเก่าได้ไหมครับ หรือทำแบบ 2015

รบกวนรุ่นพี่ช่วยทีนะครับ น้องมือใหม่จริงๆ

ขอบคุณครับผม

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 October 2015 - 11:45 AM

ขอถามครับ  ทีโรงงานจะขอการรับรองแบบ Version 2015 หรือจะขอต่ออายุแบบ Version 2008 ไปก่อน

จะได้ตอบถูก

#3 Radchapong

Radchapong

Posted 11 October 2015 - 01:11 PM

คือที่โรงงานเคยเป็น Ver.2008 ครับ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว

ผมเลยกลัวว่าผู้บริหารให้ทำ Ver.2015 ก็ต้องยกร่าง QM ใหม่เลยใช่ไหมครับ

ประมาณนี้แหละครับ

#4 Radchapong

Radchapong

Posted 11 October 2015 - 01:12 PM

แต่ตอนนี้ถ้าเกิดสมมุติผู้บริหารให้เลือกได้ ผมทำแบบ Version 2008 ได้ไหมครับ (ทำใหม่น่ะครับ)

ขอบคุณรุ่นพี่มากๆนะครับ

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 11 October 2015 - 01:55 PM

ให้ไปถามผุ้บริหารให้ได้ข้อสรุปก่อนนะครับ ว่าจะทำ Version ไหน

#6 Radchapong

Radchapong

Posted 11 October 2015 - 02:17 PM

ผมนึกว่าปัจจุบันทำได้แต่ 2015 แล้ว พึ่งทราบตอนท่านบอก ว่าทำ Version เก่าได้

ถ้าผู้บริหารให้ทำแบบเก่าก็สบายไปเพราะร่างไว้แล้ว

แต่ถ้าแบบ 2015 ก็คงทำยากหน่อย

แต่ทั้งนี้ก็คงต้องรอผู้บริหาร

ขอบคุณมากๆนะครับ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 11 October 2015 - 04:25 PM

สามารถขอการรับรองระบบ 9001 version 2008 ได้อีกประมาณ 2 ปี ครึ่งครับ

ทั้งขอรับรองใหม่และทั้งต่ออายุการรับรอง

#8 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 12 October 2015 - 09:21 AM

ความเห็นส่วนตัวนะ ทำ V.2015 ไปเลยค่ะ

จะได้ไม่ต้องเสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม

#9 Radchapong

Radchapong

Posted 12 October 2015 - 07:57 PM

วันนี้ไปอบรมกับสถาบัน BSI เรื่องการประยุกต์ใช้ 2015 เลยสงสัยดังนี้

ตอนนี้คือขอ V.2015 ได้เลยใช่ไหมครับ ถ้า Revision พร้อม ทำ Process พร้อม

เพราะประกาศใช้แล้วหรอ ยังไม่เห็นบริษัทไหนได้รับการรับรองเลย(อันนี้คือหมายถึงบริษัทที่ติดป้ายไวนิลอันใหญ่ๆเขียน (ISO9001:2015 CERฯ)

ผมสงสัยเรื่อง ISO อันใหม่นี้ไม่จำเป็นต้องทำ QM ก็ได้ !! แต่ตามทฤษฎีมันจะได้หรอครับ ควรร่างใหม่หรือเพิ่มเติมให้เป็น 10 ข้อ

และทำ Process ระบบงานไหมครับ

ปล.ตอนนี้ยังอยู่ในระหว่างการตัดสินใจของผู้บริหารครับว่าจะทำ V.ไหน ผมก็เลยมาเตรียมพร้อมไว้ก่อน

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ผมน้องใหม่จริงๆสำหรับเรื่องนี้

#10 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 13 October 2015 - 10:08 AM

วันนี้ไปอบรมกับสถาบัน BSI เรื่องการประยุกต์ใช้ 2015 เลยสงสัยดังนี้

ตอนนี้คือขอ V.2015 ได้เลยใช่ไหมครับ ถ้า Revision พร้อม ทำ Process พร้อม

เพราะประกาศใช้แล้วหรอ ยังไม่เห็นบริษัทไหนได้รับการรับรองเลย(อันนี้คือหมายถึงบริษัทที่ติดป้ายไวนิลอันใหญ่ๆเขียน (ISO9001:2015 CERฯ)

ผมสงสัยเรื่อง ISO อันใหม่นี้ไม่จำเป็นต้องทำ QM ก็ได้ !! แต่ตามทฤษฎีมันจะได้หรอครับ ควรร่างใหม่หรือเพิ่มเติมให้เป็น 10 ข้อ

และทำ Process ระบบงานไหมครับ

ปล.ตอนนี้ยังอยู่ในระหว่างการตัดสินใจของผู้บริหารครับว่าจะทำ V.ไหน ผมก็เลยมาเตรียมพร้อมไว้ก่อน

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ผมน้องใหม่จริงๆสำหรับเรื่องนี้

เรื่อง QM ข้อกำหนดไม่บังคับ แต่ถ้าเราจะคงไว้ก็เป็นสิทธิ์ของเรา

โดยส่วนตัว ผมว่ามีไว้ก็ไม่เสียหายนะครับสำหรับองค์กรที่กำลังทำใหม่อีกครั้งอย่างเรา

ไปเพิ่มเนื้อหาเรื่อง

• การวิเคราะห์องค์กร
  • แผนธุรกิจ
  • แผนกลยุทธ์
  • เป้าหมายระยะยาว เป้าหมายระยะสั้น
  • ความเสี่ยงด้านการบริหารและแนวทางในการจัดการ

ได้ QM แบบนี้ก็ถือว่าใช้ได้เลยครับ

สู้ ๆ ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users