Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Oil condenses จาก air compressor สามารถปล่อยลงรางระบายน้ำฝนได้หรือไม่

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 ISO Supervisor

ISO Supervisor

Premium Member

• Power Members

Posted 03 October 2015 - 10:27 AM

ดูคำถามอาจจะแปลกๆไปซะหน่อยนะคะ คือเข้าใจว่าตามกฎหมายแล้วน่าจะไม่ให้ระบายน้ำเสียอื่นลงรางระบายน้ำฝนใช่หรือไม่คะ พอดีทางผู้จัดการที่รับผิดชอบอ่ะค่ะเค้าเห็นว่าถ้าจะทำท่อระบายไปจนถึงจุดกักน้ำเสียของโรงงานต้นทุนค่อนข้างสูงอ่ะค่่ะ (คือก่อนหน้านี้ปล่อยลง sump tank แล้วมันปนเปื้อนกับดิน) เค้าเลยคิดว่าถ้า oil condenses มีค่าที่ไม่เกินปริมาณที่กำหนดก็จะปล่อยลงรางระบายน้ำฝนอ่ะค่ะ เพราะเค้าคิดว่ายังไงน้ำก็ไหลไปตรงจุดบำบัดน้ำของนิคมอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือไม่คะ

#2 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 03 October 2015 - 03:23 PM

ความเห็นส่วนตัวนะ

ไม่ควรทำ และถ้า

1.น้ำมันปนออกมาเยอะแสดงว่าระบบมีปัญหา

2.ถ้าปนมาบ้างเล็กน้อย  หาถังที่ดักไขมันมาใช้ ก้อน่าจะดักน้ำมันที่ออกมาได้ครับ

#3 ISO Supervisor

Posted 08 October 2015 - 04:23 PM

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคะคุณ Sattahip เห็นด้วยค่ะ

#4 Aranya Chaiyachin

Aranya Chaiyachin

• Interests:ISO 9001:2015
    ISO 14001:2015
    ISO 45001:2018
    ISO/IEC 17025 :2005

Posted 09 October 2015 - 02:50 PM

น่าจะเป็น  Condensed Oil ใช่ใหมคะ

คือ มันไม่สามารถไปทิ้งลง รางระบายนำฝนได้ โดยหลักการและกฎหมายนะคะ ยิ่งเป็นน้ำที่ออกจากการการผลิตแล้ว มันต้องถูกคัดแยกกักเก็บ และนำไปกำจัดอย่างถูกต้องค่ะ

ไม่สามารถทิ้งลงรางระบายน้ำฝนได้แน่นอนค่ะ อันนี้ฟันธง

Attached Files

#5 kapolo.kapolo

kapolo.kapolo

Posted 11 October 2015 - 02:38 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีคะ

#6 ISO Supervisor

Posted 13 October 2015 - 08:21 AM

ขอบคุณนะคะ เป็นประโยชน์มากๆๆๆๆค่ะ

น่าจะเป็น  Condensed Oil ใช่ใหมคะ

คือ มันไม่สามารถไปทิ้งลง รางระบายนำฝนได้ โดยหลักการและกฎหมายนะคะ ยิ่งเป็นน้ำที่ออกจากการการผลิตแล้ว มันต้องถูกคัดแยกกักเก็บ และนำไปกำจัดอย่างถูกต้องค่ะ

ไม่สามารถทิ้งลงรางระบายน้ำฝนได้แน่นอนค่ะ อันนี้ฟันธง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users