Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่อง IQA ค่ะ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 mayureepotima

mayureepotima

Posted 11 October 2015 - 07:51 PM

เราอยู่ส่วนงานศุนย์เรียนรู้ ใช้เอกสารอบรมเเบบฟอณ์มไม่ update เเล้ว ได้ car จาก qmr ช่วง วันที่ 1 กันยายน 2558 ค่ะ เเละเเก้ไขโดยใช้เเบฟอร์ม update  เเล้วหลังจากโดน CAR  เเละ วันที่ 2 ตุลาคม 2558  เราตรวจ IQA ในหน่วยงาน เเละ Auditor  ที่ตรวจเรา เจอเอกสารที่เราโดนตรวจเรื่องใช้เเบบฟอร์มผิดซึ่ง ได้รับ CAR จาก QMR ไปเเล้ว ในการตรวจ IQA นี้  Auditor ควร จะ ให้  CAR หรือ OBS คะ  

งง มากกก

ถามเพื่อนร่วมงานบางท่าน บอกว่า ไม่จำเป็นต้องให้ เพราะ ได้ CAR จาก QMR ไปแล้ว

บางท่านบอกว่า ควรจะ ให้ CAR หรือ OBS อีก เพื่อ ป้องกัน หรือให้ตระหนัก เพื่อการตรวจ IQA ต้องละเอียด หรือตรวจสอบอีกคร้ัง

ประมาณนี้ค่ะ

รบกวนท่านอาจารย์ช่วยชี้เเนะด้วยค่ะ  

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 October 2015 - 08:32 PM

แบบ Form ที่ปรับแก้ไขในการแก้ไขป้องกันจาก CAR ครั้งที่ 1 นั้น มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่เท่าไรครับ

ในการ IQA ที่ Internal Auditor ไปเจอหลักฐานที่ไม่สอดคล้องนั้น เป็นแบบ Form ที่ใช้บันทึกในวันที่ก่อนหรือหลังวันที่บังคับใช้จาก Form ที่แก้ CAR ครั้งที่ 1

ถ้าเป็นบันทึกก่อนวันที่ effective date จากที่แก้ CAR  ก็ไม่ต้องออก CAR หรือ OBS

ถ้าเป็นบันทึกหลังจากวันที่ effective date จากที่แก้ CAR ก็จะแปลว่าการแก้ไขนั้นไม่มีประสิทธิภาพ  ก็ต้องออก CAR ให้กับ จขกท

#3 mayureepotima

Posted 11 October 2015 - 09:45 PM

อ่ออ เเบบฟอร์ม effective date วันที่ 15/8/58 เป็นใบลงทะเบียน ไม่ update revision ยังเป็น revision เก่า ซึ่งใช้ช่วงวันที่  29/9/58 ค่ะ 

QMR จึง ให้ CAR ค่ะ เเต่ ศูนย์เรียนรู้ก็ได้เเก้ไขโดยใช้ เเบบฟอร์มที่  update เเล้ว เเต่เอกสารเบบฟอร์มที่ไม่  update ที่ให้ผู้เข้าอบรมเซ็นต์ชื่อไปเเล้วนั้นก็ไม่ไปแก้ไขเซ็นใหม่ค่ะ เพราะได้ CAR ไปแล้วค่ะ 

พอมีการ IQA  ช่วง 2 ตุลาคม เเ้ลว Auditor ก็เจอเอกสารชุดเดิม ที่เคยได้รับ CAR จาก QMR ไปเเล้วน้ัน  ทาง Auditor มองว่า ควรจะให้ obs หรือ ไม่ ก็ CAR ค่ะ 

เลย งง กัน เเต่ก็ยังมือใหม่กันท้ังคู่ค่ะ   เพราะเอกสารก็ใช้  update หมดเเล้ว หลังจากที่โดน CAR  ช่วงวันที่  29/9/58 

ขอเรียนถามอาจารย์หน่อยค่ะ ว่า อย่างนี้ควรจะให้ CAR หรือ OBS ค่ะ 

มันจะตรงกับ ข้อที่อาจารย์ บอก เป็นตามนี้ใช่ ไหมคะ  ถ้าเป็นบันทึกก่อนวันที่ effective date จากที่แก้ CAR  ก็ไม่ต้องออก CAR หรือ OBS

ขอบคุณค่ะ 

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 12 October 2015 - 07:03 AM

จากที่คุณเล่ารายละเอียดมา  พบว่าปัญหานั้นเกิดขึ้นแล้วและ QMR ก็พบปัญหานี้แล้ว จึงออก CAR ให้ไปแล้วด้วยเช่นกัน

ดังนั้นผลที่เกิดขึ้นแล้วและได้ Action ไปตามระบบแล้ว   เมื่อมีการทำ IQA และ Internal auditor พบปัญหาเดิมนี้เช่นกันแต่ต่างวาระเวลากัน

ถือได้ว่ามีการแก้ไขในระบบไปแล้ว  ดังนั้นงานนี้ไม่ต้องออก CAR  , OBS แต่อย่างไร  เพราะศาล (QMR) ได้ตัดสินไปก่อนหน้านี้แล้วครับ

ถ้าไม่เข้าใจโทรมาถามหรือเมล์มาถามได้  086-9906087 , ANUSORNPPC@YAHOO.CO.TH

Free of Charge all time.  เพื่อเป็นวิทยาทาน

#5 mayureepotima

Posted 12 October 2015 - 09:02 PM

ok ตรงประเด็นเลยค่ะ ขอบ คุณมากก ค่ะ 

ได้ความรู้อีก 1 ข้อเเล้วค่ะ 

จะได้ไปชี้เเจงให้ เพื่อนร่วมงานที่เขา สงสัยประเด็นนี้ได้เข้าใจให้เคลียร์ค่ะ 

#6 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 13 October 2015 - 10:01 AM

ปัญหาใด ๆ ก็ตาม ที่อยู่ระหว่างการแก้ไข ไม่ต้องออกซ้ำครับ

นึกถึงตอนเราไม่สบายนะครับ

เพื่อนคนแรกมาเห็นว่าเราไม่สบาย เฮ๊ยแก ไม่สบายเหรอ อ่ะ เอายานี่ไปกิน แล้วเราก็จัดการกินยานั้นเข้าไป

อีก 2 นาทีต่อมา เพื่อนคนที่ 2 ก็มาเห็นอีก ด้วยความเป็นห่วง เขาก็กำลังจะควักยาแก้อาการเดิมมาให้เรากินอีก 

ประมาณนั้นเลยครับ เราจะกินซ้ำไหม เราควรบอกเขาว่ายังไง

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users