Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถาม ISO 13485 เรื่อง Vigilance System กับ Post Marketing

• Please log in to reply
No replies to this topic

#1 coolrocketman

coolrocketman

Posted 15 October 2015 - 09:42 PM

สอบถาม ISO 13458 เรื่อง Vigilance System กับ Post Marketing ครับ ว่าต้องทำด้วยไหม

ต้องมี Procedure และแบบฟอร์มด้วยหรือไม่ เพราะในข้อกำหนดไม่ได้กำหนดไว้ชัดเจน แต่มีใน Guideline ของ ISO อีกอันนึง

ถ้าเป็นเครื่องมือแพทย์ที่ไม่ได้ขอ CE Mark เพราะไม่ได้ส่งออกนอก ต้องทำด้วยหรือเปล่าครับ

ทางกฎหมายของประเทศไทย บังคับให้ทำ Vigilance กับ Post marketing ด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าใครพอจะทราบบอกด้วยนะครับ เพราะผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลยจริง ๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users