Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จำเป็นต้องระบุ Division ของแบบฟอร์ม ลงใน Work Procedure หรือเปล่าค่ะ

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 I AM JOY

I AM JOY

Super Member

Posted 16 October 2015 - 02:18 PM

รบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยค่ะ ในส่วนของการจัดทำ วิธีการปฏิบัติงาน (Work Procedure WP) ซึ่งในรายละเอียดจะมีการอ้างอิงแบบฟอร์มที่ใช้งาน แต่ทางเราจะไม่ได้ระบุ Division คือ รหัสแบบฟอร์ม FM-901-001 ก็จะเป็น แบบฟอร์ม  - รหัสฝ่าย - ลำดับของเอกสาร แต่จะไม่มีการใส่ Division 

จะสอบถามหน่อยค่ะว่า ถ้าไม่ระบุ Division จะเป็นอะไรหรือเปล่าค่ะ 

#2 Aranya Chaiyachin

Aranya Chaiyachin

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ISO 9001:2015
    ISO 14001:2015
    ISO 45001:2018
    ISO/IEC 17025 :2005

Posted 16 October 2015 - 02:30 PM

Division คืออะไรคะ ใช่ Revision หรือเปล่าคะ ที่หมายถึงการปรับปรุงครั้งที่....1,2,3....ของเอกสารหรือเปล่าคะ

ถ้าหมายถึง Revision ของแบบฟอร์ม ละก็ ไม่จะเป็นเป็นต้องใส่ก็ได้ค่ะ จะง่ายเวลาที่เรามีการอัพเดทแบบฟอร์มแล้ว ไม่ต้องมาแก้ที่ WI อีก เพราะยังไงแล้ว การอ้างอิง Revision จะอยู่ใน Master List ของแบบฟอร์มอยู่แล้วค่ะ

แต่ถ้าหาก เป็น Division นี่ ไม่เคยใช้เลยค่ะ

#3 pookluk

pookluk

Posted 16 October 2015 - 02:34 PM

โดยปกติแล้วถ้าเป็นเอกสารที่อ้างอิง หรือเกี่ยวข้องกับ Procedure เรื่องนั้นๆ ส่วนใหญ่จะไม่ระบุ Revision สนะคะ เพราะแบบฟอร์มที่จัดทำขึ้นส่วนใหญ่จะมีการแก้ไขปรับปรุงอยู่บ่อยๆ ดังนั้นเค้าเลยไม่นิยมระบุ Revision ต่อท้าย คะ

ส่วน Division ก็จะเป็นส่วนที่เกี่ยวข้องควรจะระบุใส่เพื่อให้เกิดความชัดเจนของงานคะ 

คิดอย่างที่คนสำเร็จคิด ทำอย่างที่คนสำเร็จทำ

Thidarat Khotmaha

Email thidarat.scnyl@gmail.com

facebook Ae thidarat

Tel. 094-4798060

:pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1:  :pepsi1: 

#4 worawan_nee

worawan_nee

Premium Member

• Power Members

Posted 16 October 2015 - 03:22 PM

ไม่ระบุ Revision  ฟอร์ม ใน Procedure , WI ค่ะ  เพราะเวลา Update แบบฟอร์ม จะต้องไปตามแก้ไข Procedure , WI อีกค่ะ 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users