Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใครมีประสบการณ์การใช้บริการที่ปรึกษาทำระบบบ้างคะ

การใช้บริการที่ปรึกษา

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 crepes

crepes

Posted 14 November 2015 - 03:19 PM

ใครมีประสบการณ์การใช้บริการที่ปรึกษาทำระบบบ้างคะ พอดีที่บริษัท มีเลือกใช้บริการ

ที่ปรึกษาอย่างดุ ไม่ค่อยแคร์บริษัทเลย ขู่ด้วย จะไม่ช่วยโน้นนี่นั้น ถ้าไม่ตามเค้า

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 14 November 2015 - 03:56 PM

ตกลงใครจ้างใคร  ใครให้เงินใคร

ถ้าดุมาก  เลิกจ้างเถ่อะครับ  อย่าทนให้เขาโขกสับ

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 16 November 2015 - 09:11 AM

ทำไมต้องดุ ไม่เข้าใจ

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 16 November 2015 - 09:40 AM

จอมโจรฯ เสนอว่า  ควรแบ่งออกเป็น 2 ส่วน

ส่วนแรก  เป็นการให้ความรู้กับทีมงาน   ซึ่งมีอยู่ 2 เรื่อง คือ ISO requirement , Internal audit

ถ้า จขกท เป็นมือใหม่  ก็จ้าง ที่ปรึกษาให้มาสอน   ถ้าเรื่องไหนคิดว่าทำได้เอง ก็ลองฝึกทำดู

ส่วนที่สองเป็นการจัดทำแกนกลางของระบบ  คือ สร้าง procedure ตามข้อกำหนดของ ISO เราก็มาแบ่งงานกันทำ เช่น

-QMS department  ทำ procedure  พื้นฐานที่ ISO กำหนดไว้  เช่น  CARPAR, Management review, Internal audit, Document control, record control,

-QMS or Marketing  ทำ procedure เรื่อง customer survey

-etc

ส่วนที่สาม  เป็นการสร้าง procedure  สำหรับควบคุมกระบวนการภายในของเรา  ใครรับผิดชอบเรือ่งไหนก็ทำ procedure เรื่องนั้น เช่น

-HR  ทำเรื่อง Recruit , Training 

-Purchase ทำเรื่อง จัดซื้อ

-IT ทำเรื่อง IT

-operation แต่ละส่วนก็ทำ procedure ของตัวเอง

อย่างไรก็ตาม  QMS department ควรเข้าไปมีส่วนร่วมในการทบทวนความครบถ้วนของเนื้อหาใน procedure แต่ละฉบับ

ว่ามีเนื้อหาครบถ้วนตามข้อกำหนด และเสนอแนะแนวทางในการปรับปรุง ก่อนการประกาศใช้

บลา บลา บลา

"

#5 worawan_nee

worawan_nee

Premium Member

• Power Members

Posted 16 November 2015 - 10:32 AM

เคยจ้างที่ปรึกษาเหมือนกันค่ะ  แต่ไม่ดุนะคะ ที่ปรึกษาระบบ ISO 50001 ค่ะ

หลักๆจะมี 2 ท่าน 

ท่านแรก ให้คำปรึกษาทางด้านเทคนิค 

ท่านที่ สอง ให้คำปรึกษาทางด้าน Procedure 

และตามระบบที่คุณ จอมโจร จอมใจ ได้อธิบายไปค่ะ 

มีการอบรมทั้ง Requirement & Internal audit  

แต่ที่ปรึกษาให้ Procedure เป็นไกด์ไลน์นะคะ นีมา Apply ใช้อีกทีค่ะ เพื่อให้เหมาะสมกับ

องค์กรของเราค่ะ 

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 17 November 2015 - 07:18 AM

ใครมีประสบการณ์การใช้บริการที่ปรึกษาทำระบบบ้างคะ พอดีที่บริษัท มีเลือกใช้บริการ

ที่ปรึกษาอย่างดุ ไม่ค่อยแคร์บริษัทเลย ขู่ด้วย จะไม่ช่วยโน้นนี่นั้น ถ้าไม่ตามเค้า

ถ้าเขาเป็นแบบนั้นจริง ๆ ถ้าเขาไม่แคร์เรา แล้วทำไมเราต้องแคร์เขา

ปรึกษาผู้บริหารเลยครับ เดี๋ยวจะทำให้โครงการมีปัญหาเปล่า ๆ

ดีไม่ดี ทีมของเราอาจมีปัญหาเรื่องความสัมพันธ์หรือมีปัญหาเรื่องความเป็นทีมไปด้วย

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 crepes

crepes

Posted 17 November 2015 - 08:17 AM

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับทุกข้อเสนอแนะค่ะ

#8 iso_man

iso_man

Posted 17 November 2015 - 11:35 AM

ล่าสุดไปแก้ไขระบบให้บริษัทหนึ่ง ใช้Consult แถวบางพลี ตกลงกัน 9 ครั้ง แต่ให้คำปรึกษาไปแล้ว 6 ครั้ง พนักงาน ผู้บริหารยังไม่รู้เรื่องเลย เอกสารที่ข้อกำหนดระบุว่าต้องมียังไม่มีเลย รวมถึงไม่สอนการเขียนเอกสารมีแต่ให้ตัวอย่างแล้วบอกให้เขียนแบบนี้ ได้เข้าไปแก้ไขให้ 3 ครั้ง ปรากฎว่าระบบเดินไป 80% แล้ว คงเหลือไปช่วยแก้ไขอีก 2 ครั้ง องค์กรก็จะได้ระบบแบบของตัวเอง เข้าใจ และเดินได้ต่อไป 

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 Pu_jung

Pu_jung

Posted 17 November 2015 - 11:43 AM

ที่บริษัทปีหน้ามีแผนอยากทำระบบ ISO9001:2015 และ ISO14001:2015 จะจ้างที่ปรึกษาทำระบบเช่นกันค่ะ

หากใครมีบริษัทไหนที่รับทำระบบรบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ 

ขอบคุณค่ะ

#10 tonnum2558

tonnum2558

Posted 18 November 2015 - 11:32 AM

Pu_jung ลองติดต่อที่นี่ดูนะครับ tonnum1025@windowslive.com

#11 Mr.Trirat Ninphairot1

Mr.Trirat Ninphairot1

Posted 30 November 2015 - 04:45 PM

ติดต่อได้ Trirat.ninphairot@gmail.com ครับ

#12 suremas

suremas

Posted 30 November 2015 - 04:59 PM

ที่บริษัทฯ ผ่านการรับรอง ISO 9001:2015 แล้วคะ กำลังมีแผนทำ ISO 14001:2015 ในปี 2016

ไม่ได้จ้างที่ปรึกษาคะ เนื่องจากทีมงานมีประสบการณ์ในการเตรียมความพร้อมในการขอการรับรองในครั้งแรก

อาศัยประสบการณ์และมาประยุกต์ใช้ในครั้งนี้

ปล. อยากรับ Job พิเศษคะ สนใจติดต่อได้นะคะ suremas@rx.co.th โทร. 062-3452451

#13 fixfix

fixfix

Posted 01 December 2015 - 01:38 PM

ผมแนะนำให้ครับ ผมใช้ มา5 ปี แล้ว เข้าใจลุยงานดี  ครับ 

โซลูชั่น คอนซัลแท็นท์  ครับ 0896814286  อาจาร์ย A 

#14 fixfix

fixfix

Posted 01 December 2015 - 01:40 PM

สุดยอด  จัง  ISO เพ่งประกาศ ไป15 กันยายน  2558  เนี่ยนะ  ทำจริงยังตรวจไม่ได้เลย ครับ 

เพราะต้องเก็บ ผล บันทึก  และ ต้อง แผน 3 ปีงง  CB เจ้าไหนอ่ะ รับรอง  จะได้ใช้บ้าง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users