Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอแนวทางการดำเนินการเกี่ยวกับ ISO9001 : 2015

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 03 March 2016 - 04:18 PM

ผมได้รับมอบหมายให้ดำเนินการเตรียมตัว เกี่ยวกับเอกสารในระบบ ที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลง Version จาก 2008 เป็น 2015 โดยมีเป้าหมายต้องแล้วเสร็จภายในปีนี้  น้าๆ หรือ ผู้ที่ดำเนินการ อยู่  

มีลำดับขั้นตอนอย่างไรบ้างครับช่วยชี้แนะด้วยครับ

เบื้องต้นที่ผมกำหนดไว้ 

1. เรียน > ทราบข้อมูลเบื้องต้น Transition 1 วัน  หรือ เรียนข้อกำหนดทั้งหมดดีครับ 2 วัน

2.นำความรู้มาดำเนินการจัดการกับเอกสารในระบบ   QM  /  QP  >  บางส่วนต้องมีข้อมูลจากผู้บริหารระดับสูง

3.ตรวจสอบ ทบทวน อนุมัติ เอกสาร

4.แจกจ่่าย 

5.ฝึกอบรม

อื่นๆ  ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

สถาบันฝึกอบรมไหนดีช่วยชี้แนะด้วยครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 03 March 2016 - 05:44 PM

ขอแนะนำสถานที่ฝึกอบรม

www.masci.or.th

Attached Files

#3 fixfix

fixfix

Posted 03 March 2016 - 10:38 PM

ไม่เห็นจำเป้นเลย คอนซัลก้ใช้ได้นะครับ   แต่ต้องเลือกคนที่มาอบรมตรงกับงานเราด้วยถึงจะเป็นประโบนช์

#4 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 04 March 2016 - 09:39 AM

แนะนำให้ฝึกอบรมก่อนค่ะ แล้วจะเข้าใจ 

หากพนักงานมีความรู้อยู่แล้วก็อบรมแค่ Transition 1 วัน  

หรือหากยังมีความรู้ไม่พอ หรือต้องการฟื้นฟูข้อกำหนดใหม่

ก็เรียนข้อกำหนดของ v.2015 ไปเลย อย่างใดอย่างหนึ่ง

หากมีเวลาก็เปิดเว็ปไซด์หาข้อมูลเพิ่มเติมก็พอจะช่วยได้เยอะค่ะ

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 05 March 2016 - 09:46 AM

ผมได้รับมอบหมายให้ดำเนินการเตรียมตัว เกี่ยวกับเอกสารในระบบ ที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลง Version จาก 2008 เป็น 2015 โดยมีเป้าหมายต้องแล้วเสร็จภายในปีนี้  น้าๆ หรือ ผู้ที่ดำเนินการ อยู่  

มีลำดับขั้นตอนอย่างไรบ้างครับช่วยชี้แนะด้วยครับ

เบื้องต้นที่ผมกำหนดไว้ 

1. เรียน > ทราบข้อมูลเบื้องต้น Transition 1 วัน  หรือ เรียนข้อกำหนดทั้งหมดดีครับ 2 วัน

2.นำความรู้มาดำเนินการจัดการกับเอกสารในระบบ   QM  /  QP  >  บางส่วนต้องมีข้อมูลจากผู้บริหารระดับสูง

3.ตรวจสอบ ทบทวน อนุมัติ เอกสาร

4.แจกจ่่าย 

5.ฝึกอบรม

อื่นๆ  ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

สถาบันฝึกอบรมไหนดีช่วยชี้แนะด้วยครับ

จริงแล้วการ Transition 2008 เป็น 2015 ไม่ได้ยากอย่างที่เราคิดหรอกครับ จากการสอบถามมาทำได้ทั้งสองทางคือ ส่งตัวเองไปเรียนศึกษาความเข้าใจในข้อกำหนดที่เปลี่ยนแปลง แต่เราต้องมีพื้นฐาน version เดิมค่อนข้างเข้าใจมากพอสมควร จากนั้นจึงนำมาถ่ายทอดให้กับคนในองค์กร พร้อมกับปรับเปลี่ยนเอกสาร ซึ่งหากของเดิมครอบคลุมตาม Version 2008 แล้วแทบจะไม่ต้องเปลียนอะไรมาก แต่หากเรายังไม่เข้าใจเท่าไรแนะนำให้เชิญวิทยากรมาสอนภายในองค์กร ข้อดีคือทุกคนจะได้เข้าใจในข้อกำหนดใหม่ และหากเรามีคำถามสามารถสอบถามเฉพาะกิจในงานเราได้ แต่ทั้งนี้คงต้องเลือกวิทยากรที่มีความสามารถในการถ่ายทอดพอสมควร ไม่ใช่แค่มาอ่านข้อกำหนดให้ฟัง จากนั้นท่านก็จะพบแนวทางการปรับเปลี่ยนระบบ

หนทางสุดท้ายคือการใช้ที่ปรึกษา ซึ่งผมไม่ค่อยแนะนำเพราะท่านมีระบบอยู่แล้ว แต่ถ้าระบบยังระส่ำระสายคนส่วนมากยังไม่รู้ อันนี้อาจต้องพึ่งที่่ปรึกษาซึ่งอยากให้เป็นหนทางสุดท้าย ขอให้โชคดีครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Posted 07 March 2016 - 05:13 PM

จริงแล้วการ Transition 2008 เป็น 2015 ไม่ได้ยากอย่างที่เราคิดหรอกครับ จากการสอบถามมาทำได้ทั้งสองทางคือ ส่งตัวเองไปเรียนศึกษาความเข้าใจในข้อกำหนดที่เปลี่ยนแปลง แต่เราต้องมีพื้นฐาน version เดิมค่อนข้างเข้าใจมากพอสมควร จากนั้นจึงนำมาถ่ายทอดให้กับคนในองค์กร พร้อมกับปรับเปลี่ยนเอกสาร ซึ่งหากของเดิมครอบคลุมตาม Version 2008 แล้วแทบจะไม่ต้องเปลียนอะไรมาก แต่หากเรายังไม่เข้าใจเท่าไรแนะนำให้เชิญวิทยากรมาสอนภายในองค์กร ข้อดีคือทุกคนจะได้เข้าใจในข้อกำหนดใหม่ และหากเรามีคำถามสามารถสอบถามเฉพาะกิจในงานเราได้ แต่ทั้งนี้คงต้องเลือกวิทยากรที่มีความสามารถในการถ่ายทอดพอสมควร ไม่ใช่แค่มาอ่านข้อกำหนดให้ฟัง จากนั้นท่านก็จะพบแนวทางการปรับเปลี่ยนระบบ

หนทางสุดท้ายคือการใช้ที่ปรึกษา ซึ่งผมไม่ค่อยแนะนำเพราะท่านมีระบบอยู่แล้ว แต่ถ้าระบบยังระส่ำระสายคนส่วนมากยังไม่รู้ อันนี้อาจต้องพึ่งที่่ปรึกษาซึ่งอยากให้เป็นหนทางสุดท้าย ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับ

#7 guncha007

guncha007

Posted 08 March 2016 - 01:20 PM

ขอบคุณครับ

#8 kriangsaksaoron

kriangsaksaoron

Super Member

Posted 28 March 2016 - 03:52 PM

ขอบคุณครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users