Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถ้าตำแหน่งงานซ้อนกัน 2 ตำแหน่งจะเขียน QP ได้อย่างไรค่ะ

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 Darawun

Darawun

• Interests:CAT

Posted 26 March 2016 - 04:46 PM

สวัสดีค่ะ ท่านอาจารย์และพี่ๆ ทุกท่าน ตอนนี้กำลังดำเนินการเขียน QP ของแต่ละแผนกแต่ติดปัญหาดังนี้ค่ะ ขอยกตัวอย่างนะคะ

เจ้าหน้าที่ A    เป็นฝ่ายบุคคล  ทำหน้าที่  คิดเงินเดือน และ การเข้า-ออกของพนักงาน

รวมถึงเป็น Sale รับ Order จากลูกค้าที่โทรเข้ามาซื้อสินค้า

(แต่บริษัทก็มีเจ้าหน้าที่ Sale อยู่แล้ว 3 ท่านค่ะ)

เจ้าหน้าที่ B    เป็นธุรการฝ่ายผลิต ทำหน้าที่ประสานงานฝ่ายผลิตกับแผนกอื่นๆ

ขายสินค้าหน้าร้าน กรณีที่ลูกค้ามาซื้อของโดยตรงไม่โทร

เป็นฝ่ายบุคคล หน้าที่ ดูแลการลางานของพนักงาน และกฎระเบียบบริษัทฯ

อยากสอบถามว่า QP จะออกมาในรูปแบบไหนได้บ้างค่ะ

แยกเป็นของฝ่าย ว่าฝ่ายบุคคลมีหน้าที่อะไร ฝ่ายขาย ฝ่ายธุรการผลิต

หรือแยกแต่ยึดคนเป็นหลัง คือ ธุรการผลิต (ยึดงานของเจ้าหน้าที่ B) ทำอะไรบ้าง

* อยากแนบไฟล์ให้ดู แต่ไฟล์มันใหญ่เกินค่ะ *

ขอบคุณค่ะ

.........................................................................................

Nickname Breez

[ Email t.darawun@gmail.com ]

ตำแหน่ง อนาคตคาดว่าจะเป็น DCC

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 26 March 2016 - 04:59 PM

เขียนตาม Procedure อ้างอิงหัวข้อตามข้อกำหนดหลัก

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 March 2016 - 11:27 AM

เขียนกระบวนแต่ละเรื่องทีเกี่ยวข้องว่าเรื่องนี้ใครทำ เช่น บอกว่าขายทางโทรศัพท์ ทางจนท.บุคคลทำหน้าที่

กรณีมีการขายหน้าร้านเป็นหน้าที่ใคร อันนี้เขียนตามกระบวนการ แล้วค่อยบอกกระบวนการนี้ใครรับผิดชอบ (ที่ถามมาคือตามลักษณะการขายที่เกิดขึ้น)

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 xsurang

xsurang

Posted 27 March 2016 - 06:07 PM

เป็นโอกาสที่ดีในการทบทวน QP คะ

ขอแนะนำให้เขียนผังองค์กรออกมาก่อนคะ = ให้เห็นว่าองค์กรเรามีแผนกอะไรอยู่บ้าง

แล้วเขียน Business flow ผังความสัมพันธ์ของงานแต่ละกิจกรรม = เราจะหาเจอว่าใคร ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร เมื่อไหร่

แล้วเขียน QP แยกเป็นแต่ละแผนกจะชัดขึ้น 

ตำแหน่งทศกัณฑ์มีแทบทุกทีคะ แต่ตอนที่เราอยู่ในกิจกรรมนั้น เราต้องรู้ตัวเองก่อนว่า

เช่น

เราเป็นขาย ต้องทำอะไร ข้อมูลอะไรที่จำเป็นและสำคัญ แบบฟอร์มเอกสารอะไรทีต้องเกี่ยวข้อง 

เราเป็น HR ต้องทำอะไร ข้อมูลอะไรที่จำเป็นและสำคัญ แบบฟอร์มเอกสารอะไรทีต้องเกี่ยวข้อง

คิดแบบแผนภูมิเต่าอะค่ะ input process output ของแต่ละกิจกรรม

ลองดูนะค่ะ สู้ ๆ 

โทร.สอบถามได้คะ 083 088 3459 ID:thismybook 

#5 Darawun

Darawun

• Interests:CAT

Posted 28 March 2016 - 08:30 AM

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users