Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอแนวทางในการดำเนินการจัดการ(เอกสาร) ให้สอคคล้องISO9001:2015

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 07 April 2016 - 12:13 PM

ได้รับมอบหมายในการจัดการด้านเอกสารที่เกี่ยวข้องให้สอดคล้องกับ ISO version ใหม่ (2015)

เราจะเริ่มต้นอย่างไรดีครับช่วยแนะนำด้วยครับ

ถ้าแนะนำสถานที่ฝึกอบรมที่ให้ความรู้และตัวอย่างที่ชัดเจนจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่สะดวกเปิดเผยแนะนำหลังไมล์ได้นะครับ

b.kullapat@ssfb.co.th

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 07 April 2016 - 01:58 PM

หากต้องการฝึกอบรมเพื่อให้สามารถจัดการเรื่องดังกล่าวนี้ได้  แนะนำให้ติดต่อตามลิงค์แนบนี้ครับ

http://masci.or.th/events/

#3 Phatthararuethai

Phatthararuethai

Super Member

Posted 07 April 2016 - 03:40 PM

รบวนสอบถามค่ะเนื่องจากทำ ISO9001:2008 ไม่ได้ Add R&D เข้าระบบตั้งแต่แรก แต่ Audit ครั้งหน้าผู้บริหารว่าจะ นำเข้าระบบ

ไม่ทราบว่าขั้นตอนยุ่งยากไหมคะ หรือควรนำเข้าไหม ( เรามี R&D นะคะแต่ไม่เคยน้ำเข้าในระบบ)

รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 07 April 2016 - 04:01 PM

รบวนสอบถามค่ะเนื่องจากทำ ISO9001:2008 ไม่ได้ Add R&D เข้าระบบตั้งแต่แรก แต่ Audit ครั้งหน้าผู้บริหารว่าจะ นำเข้าระบบ

ไม่ทราบว่าขั้นตอนยุ่งยากไหมคะ หรือควรนำเข้าไหม ( เรามี R&D นะคะแต่ไม่เคยน้ำเข้าในระบบ)

รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ไม่ยุ่งยากครับ  แปลว่าที่โรงงานมีการออกแบบและพัฒนา ใช่นะครับ

ในข้อกำหนด version 2015 ระบุว่า

The organization shall apply all the requirements of this International Standard if they are applicable

within the determined scope of its quality management system.

ดังนั้นข้อกำหนดที่ 8.3  ก็ไม่ควรจะละเว้น

เพื่อความยั่งยืนในระบบการทำงานและกิจการขององค์กรครับ

#5 nichanan nukjakha

nichanan nukjakha

Posted 07 April 2016 - 04:06 PM

การเริ่มจัดทำ ขอแนะนำว่า ควรทำ matrix ความสอดคล้องข้อกำหนดกับเอกสารที่ต้องจัดทำก่อนค่ะ เพื่อจะได้รู้ว่า ต้องจัดทำเอกสารเรื่องใดบ้าง อาจรวมรายละเอียดข้อกำหนดมาเขียนในเอกสารเล่มเดียวกัน (แล้วแต่พิจารณา) และใครเกี่ยวข้องบ้าง ประมาณนี้ 

#6 Phatthararuethai

Phatthararuethai

Super Member

Posted 08 April 2016 - 07:39 AM

ไม่ยุ่งยากครับ  แปลว่าที่โรงงานมีการออกแบบและพัฒนา ใช่นะครับ

ในข้อกำหนด version 2015 ระบุว่า

The organization shall apply all the requirements of this International Standard if they are applicable

within the determined scope of its quality management system.

ดังนั้นข้อกำหนดที่ 8.3  ก็ไม่ควรจะละเว้น

เพื่อความยั่งยืนในระบบการทำงานและกิจการขององค์กรครับ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

#7 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 08 April 2016 - 12:09 PM

การเริ่มจัดทำ ขอแนะนำว่า ควรทำ matrix ความสอดคล้องข้อกำหนดกับเอกสารที่ต้องจัดทำก่อนค่ะ เพื่อจะได้รู้ว่า ต้องจัดทำเอกสารเรื่องใดบ้าง อาจรวมรายละเอียดข้อกำหนดมาเขียนในเอกสารเล่มเดียวกัน (แล้วแต่พิจารณา) และใครเกี่ยวข้องบ้าง ประมาณนี้ 

ขอบคุณครับมีตัวอย่างไหมครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users