Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใครมี checklist BRC บ้างเอ่ย

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 steamed-roasted

steamed-roasted

Posted 10 May 2009 - 12:04 AM

พอดีว่าจะเริ่มทำระบบ BRC ที่โรงงานค่ะ เลยต้องเริ่มจากทำ Gap analysis ก่อนแต่แบบว่ายังไม่รู้จะเริ่มทำ checklist ยังไงใครพอมีอยู่บ้างไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 10 May 2009 - 07:15 AM

ถามตามข้อกำหนดเลยครับ

#3 golfmba8

golfmba8

Premium Member

• Power Members

Posted 10 May 2009 - 03:35 PM

Gap Analysis นี่คืออะไรครับ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 10 May 2009 - 05:51 PM

QUOTE(golfmba8 @ May 10 2009, 03:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Gap Analysis นี่คืออะไรครับ

Gap analysis
ก็น่าจะเหมือนของ Nestle คือการหาสิ่งที่เบี่ยงเบนไปจากมาตรฐานที่ควรจะเป็น ส่วนใหญ่ก็คือ
ความห่างไปจากมาตรฐานของ GMP ต่างๆ

ทำเพื่อดึงให้ Gap ลดลง แล้วแก้ไขหรือทำ corrective ให้กลับมาอยู่ในมาตรฐานที่ควรจะเป็น

#5 haew

haew

Posted 11 May 2009 - 08:43 AM

QUOTE(Food Safety @ May 10 2009, 05:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Gap analysis
ก็น่าจะเหมือนของ Nestle คือการหาสิ่งที่เบี่ยงเบนไปจากมาตรฐานที่ควรจะเป็น ส่วนใหญ่ก็คือ
ความห่างไปจากมาตรฐานของ GMP ต่างๆ

ทำเพื่อดึงให้ Gap ลดลง แล้วแก้ไขหรือทำ corrective ให้กลับมาอยู่ในมาตรฐานที่ควรจะเป็น

ขอเสริมด้วยคนครับ ในการที่เราเริ่มทำระบบใหม่ (ไม่ว่าจะระบบอะไร) เราต้องหาข้อมูลความไม่สอดคล้องกับระบบ (ข้อกำหนด) ทั้งหมดกับกระบวนการปัจจุบัน (ในขอบข่ายที่จะทำระบบ)
เพื่อจะได้ใช้เป็นข้อมูลในการวางแผนในการจัดทำระบบต่อไปครับ คล้ายๆการตรวจติดตามภายในโดยอิงข้อกำหนดทั้งหมดครับ ที่โรงงานผมเรียก Gap audit ครับ

#6 golfmba8

golfmba8

Premium Member

• Power Members

Posted 11 May 2009 - 07:31 PM

อืมพอจะนึกภาพออกแล้วครับ คำศัพท์เยอะจริงๆ ขอบคุณทุกๆคนสำหรับคำตอบครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users