Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เชื้อจุลินทรีย์ ในผลิตภัณฑ์

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 01 April 2009 - 04:54 PM

รบกวนด้วยค่ะ สินค้าเจอเชื้อ Coliform แต่ไม่พบ E.coli ค่ะ มีวิธีลดหรือฆ่าเชื้อตัวนี้อย่างไรบ้างค่ะ ผลิตภัณฑ์เป็นแป้งสาลีค่ะ thankyou.gif

#2 กฤษฎากร

กฤษฎากร

Super Member

Posted 03 April 2009 - 05:51 PM

QUOTE(aumi @ Apr 1 2009, 04:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนด้วยค่ะ สินค้าเจอเชื้อ Coliform แต่ไม่พบ E.coli ค่ะ มีวิธีลดหรือฆ่าเชื้อตัวนี้อย่างไรบ้างค่ะ ผลิตภัณฑ์เป็นแป้งสาลีค่ะ thankyou.gif

เป็นโรงงานผลิตแป้งสาลีหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นเพียงการแบ่งบรรจุขาย
ฝากไปดู Cleaning programmes (พื้นที่ เครื่องจักรอุปกรณ์ เครื่องบรรจุ อุปกรณ์-สารเคมีที่ใช้ทำความสะอาด ฯลฯ )ของไลน์การผลิตด้วยครับ รวมถึงหากมีคนเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยก็ฝากดู Personal hygiene ด้วยนะครับ
ส่วนวิธีการฆ่าเชื้อในแป้งสาลี อาจต้องพึ่งสารเคมีบางรายการที่กฎหมายอนุญาติให้ใส่ใด้ และมีคุณสมบัติในการลดเชื้อจุลินทรีย์ลง ยังงัยลองเปิด มอก. แป้งสาลี (เค้ก-ขนมปัง-อเนกประสงค์) ดูครับ ผมเปิดดูคร่าวๆแล้ว เหมือนจะมีบางตัวที่สามารถลดเชื้อจุลินทรีย์ลงได้ครับ
อนึ่ง % moisture นั้นก็สำคัญนะครับ ยังงัยลองดาวน์โหลด มอก. จากเวปไซด์ราชกิจจา มาอ่านดูครับ

กฤษฎากร

#3 กฤษฎากร

กฤษฎากร

Super Member

Posted 03 April 2009 - 05:53 PM

QUOTE(aumi @ Apr 1 2009, 04:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เป็นโรงงานผลิตแป้งสาลีหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นเพียงการแบ่งบรรจุขาย
ฝากไปดู Cleaning programmes (พื้นที่ เครื่องจักรอุปกรณ์ เครื่องบรรจุ อุปกรณ์-สารเคมีที่ใช้ทำความสะอาด ฯลฯ )ของไลน์การผลิตด้วยครับ รวมถึงหากมีคนเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยก็ฝากดู Personal hygiene ด้วยนะครับ
ส่วนวิธีการฆ่าเชื้อในแป้งสาลี อาจต้องพึ่งสารเคมีบางรายการที่กฎหมายอนุญาติให้ใส่ใด้ และมีคุณสมบัติในการลดเชื้อจุลินทรีย์ลง ยังงัยลองเปิด มอก. แป้งสาลี (เค้ก-ขนมปัง-อเนกประสงค์) ดูครับ ผมเปิดดูคร่าวๆแล้ว เหมือนจะมีบางตัวที่สามารถลดเชื้อจุลินทรีย์ลงได้ครับ
อนึ่ง % moisture นั้นก็สำคัญนะครับ ยังงัยลองดาวน์โหลด มอก. จากเวปไซด์ราชกิจจา มาอ่านดูครับ

กฤษฎากร

#4 haew

haew

Posted 04 April 2009 - 08:13 AM

ถ้าแป้งสาลีมี Aw ต่ำอยู่แล้ว ทิ้งไว้ประมาณ ไม่น่าเกิน 2 วัน ก็ตายไปเองครับสำหรับ Coliform
แต่อย่างว่าครับ ควรดูเรื่องการปนเปื้อนข้ามดีๆ ครับ ทั้งจากคนเครื่องจักร และอื่นๆ เพราะเชื้อตัวนี้เป็นตัวที่ใช้อ้างอิงว่า มีระบบการสุขภิบาลในโรงงานที่ดีหรือไม่ หากพบหมายความว่าระบบการสุขาภิบาลเบื้องต้นที่ไม่ดีนัก ลองไปทบทวนดูครับ เพราะไม่น่าจะมีเชื้อตัวนี้ในผลิตภัณฑ์ที่มี Aw ต่ำ
haew thankyou.gif

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 04 April 2009 - 01:07 PM

ตามปกติอาหารที่มีค่า Aw ต่ำกว่า 0.6 จุลินทรีย์จะไม่เจริญ แต่มิได้หมายความว่าไม่มีจุลินทรีย์อยู่
ในอาหาร เพราะจุลินทรีย์ปนเปื้อนในอาหารมาก่อนหรือปนเปื้อนในระหว่างการทำแห้งก้เป็นได้

โดยทั่วไป เมล็ดธัญพืชเช่น Wheat มีความชื้นน้อยมาก ดังนั้นถึงแม้จะมีจุลินทรีย์อยู่ จุลินทรีย์ก็ไม่สามารถเจริญได้
แต่เมื่อเมล็ดธัญพืชมีความชื้นเพิ่มขึ้น เช่นจากกระบวนการแปรรูป มันก็อาจ growth ได้

#6 aumi

aumi

Posted 04 April 2009 - 03:11 PM

ขอบคุณมาก ๆทุกความคิดเห็นน่ะค่ะ

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 04 April 2009 - 05:31 PM

QUOTE(aumi @ Apr 4 2009, 03:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมาก ๆทุกความคิดเห็นน่ะค่ะ

คุณ aumi มีประกาศกระทรวงสาธารณสุข ฉบับใหม่ เรื่อง Pathogenic bacteria in food หรือยัง
ตอนนี้ Thai FDA มีการประกาศเป็นทางการอย่างชัดเจนแล้วครับ เรื่องจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรคในอาหาร
ซึ่งกำหนดปริมาณและชนิดของเชื้ออย่างชัดเจน ตามหลักฐานทางวิชาการ

#8 aumi

aumi

Posted 10 April 2009 - 05:02 PM

เช็คเรียบร้อยแล้วค่ะ แล้วกลุ่มผลิตภัณฑ์แป้งผสมอยู่ในกลุ่มไหนหรือค่ะ ( หาไม่เจอค่ะ )รบกวนด้วยน่ะค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users