Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ประกาศกระทรวงสาธารณสุข ฉบับที่ 376 เรื่อง Novel Food (อาหารใหม่)

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 28 July 2016 - 03:47 PM

เนื่องด้วยปัจจุบันมี การนําวัตถุที่ไม่เคยบริโภคเป็นอาหารมาใช้เป็นอาหารหรือเป็นส่วนประกอบของอาหาร อีกทั้งมีการพัฒนากระบวนการผลิตอาหารโดยใช้เทคโนโลยีที่ไม่เคยใช้มาก่อน จึงสมควรมีมาตรการ การประเมินความปลอดภัยรองรับเพื่อคุ้มครองผู้บริโภค

ดังนั้นเพื่อคุ้มครองผู้บริโภค  กระทรวงสาธารณสุขของไทย จึงมีประกาศกระทรวงสาธารณสุขฉบับใหม่ล่าสุดออกมา

เชิญศึกษาได้ดังเอกสารแนบ

Attached Files

#2 Nu-noon

Nu-noon

Premium Member

• Power Members

Posted 28 July 2016 - 03:52 PM

ไม่ใช่กลุ่มวันวัตถุเจือปนอาหาร 

แต่เป็นพวกวัตถุที่ไม่เคยบริโภคเป็นอาหาร

เช่น อะไรบ้างค่ะ พอจะบอกให้เห้นภาพบ้างไหมค่ะ 

#3 Food Safety

Food Safety

Posted 30 July 2016 - 03:04 PM

ไม่ใช่กลุ่มวันวัตถุเจือปนอาหาร 

แต่เป็นพวกวัตถุที่ไม่เคยบริโภคเป็นอาหาร

เช่น อะไรบ้างค่ะ พอจะบอกให้เห้นภาพบ้างไหมค่ะ 

Examples of Novel Food include agriculture products from third countries (chia seeds), newly produced nutrients (synthetic zeaxanthin) or extracts from existing food (rapeseed protein).

อ่านเอกสารแนบนี้ประกอบ เพิ่มเติมครับ

Attached Files

#4 Little QM

Little QM

Super Member

• Power Members

Posted 03 August 2016 - 02:44 PM

ขอบคุณมากๆนะคะคุณ Food Safety

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 03 August 2016 - 03:06 PM

ขอบคุณมากๆนะคะคุณ Food Safety

ไม่เป็นไรครับ  ผมค้นพบข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์กับคนในวงการ Food ก็จะมาแชร์เรื่อยๆ เพื่อช่วยกันพัฒนาองค์ความรู้เพื่อชาติไทย

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users