Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ผมรบกวนสอบถามสมาชิกหน่อยครับ คือ QMR ต้องมีใบ certificate อะไรบ้างครับ เอาที่จำเป็นและไม่ผิดกับข้อกำหนดครับพอดีส้มมันหล่นใส่ผมครับ

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 vignence1984007

vignence1984007

Posted 13 August 2016 - 10:58 AM

ตามห้วข้อเลย คือ QMR คนเก่าลาออกไปด้วยอะไรสัก...อย่างบลาๆๆ  แล้ว ส้มประมาณสัก 20 กิโล หล่นใส่ผมพอดี...หล่นแรงด้วย..ติดสตันอยู่ 3 วินาที ผมโดนพลักดันขึ้นมาเป็น QMR อย่างน่าตกใจเลยไม่รู้ว่า QMR ต้องมีใบ Cer อะไรบ้างถึงจะเป็น QMR ได้แบบไม่ผิดข้อกำหนด ....ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 13 August 2016 - 12:55 PM

สำหรับในระบบ QMS   มาตรฐาน ISO 9001:2008

ไม่จำเป็นต้องมีใบ Certificate อะไรหรอกครับ

แต่คนที่จะเป็น QMR ควรเรียนหลักสูตรที่ทำให้ QMR พอจะรู้แนวทางหรือบทบาท และหน้าที่ของ QMR เท่านั้น

QMR มีหน้าที่หลักคือ
1. ต้องทำให้มั่นใจว่าระบบบริหารคุณภาพที่จัดทำขึ้น นำไปใช้ มีการปรับให้เหมาะสม และยังคงปฏิบัติอย่างต่อเนื่อง
2. รายงานต่อผู้บริหารระดับสูง เกี่ยวกับการดำเนินงานของระบบตามข้อกำหนด 5.6.2 ซึ่งจำเป็นต้องได้ข้อมูลจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ดังนั้น QMR จึงต้องเป็นประธานในการประชุมสรุปหัวข้อดังกล่าวตามวาระที่เกิดขึ้นในแต่ละช่วง และนำไปสรุปร่วมกับผู้บริหารเพื่อให้เกิดข้อ 5.6.3 เช่นต้องซื้อเครื่องจักรเพิ่ม เพิ่มคน แก้ไขกระบวนการให้เกิดข้อร้องเรียนน้อยลง
3. สร้างความมั่นใจว่ามีการส่งเสริมให้บุคลากรได้ตระหนักถึงความต้องการของลูกค้า ซึ่งก็คือส่วนหนึ่งพนักงานต้องได้รับการอบรมเกี่ยวกับการทำงานอย่างไรให้มีคุณภาพ กระบวนการคุณภาพมีอะไรที่ไม่ต่อเนื่องซึ่งกันและกัน
4. ต้องกล้าฟันธง ประสานงานหน่วยงานอื่นๆได้ดี หนักแน่น แก้ไขที่ต้นเหตุของปัญหา

#3 vignence1984007

vignence1984007

Posted 13 August 2016 - 01:20 PM

ขอบคุณคุณ Food Safety มากครับที่ให้แนวทางครับ

#4 panya su

panya su

• Interests:Amata nakorn Chonburi

Posted 15 August 2016 - 02:06 PM

อันนี้แชร์ จากคำถามและการตรวจสอบของ CB Auditor, 1) QMR, มีใบแต่งตั้งจาก ผู้บริหารสูงสุดหรือไม่ 2) QMR, ผ่านการฝึกอบรม ISO, และ Internal Audit หรือไม่ถ้ามีขอดูใบ Cert และยังไม่รวมคำถามอื่นที่ บุคลากร ขาดหายไปนะครับ

เช่นการนำข้อมูลมาทบทวนวิเคราะห์, KPI, และอื่นๆ ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users