Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การประเมิน Aspect ในขั้นตอน Engineering Design

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 13 May 2009 - 11:25 AM

ตามข้อกำหนด 4.3.1 "องค์กรต้องชี้บ่งลักษณะปัญหาสิ่งแวดลัอมที่องค์กรสามารถควบคุมได้ และลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อมที่องค์กรมีอิทธืพล " มีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ

1. เนื่องจากหน่วยงาน Engineer Design กล่องบรรจุภัณฑ์ เราต้องทำการประเมิน Aspect ทุกครั้งที่มีการ Design งาน New Model หรือเปล่าค่ะ ไม่ว่างานนั้นเราจะผลิตเอง หรือจ้าง Supplier ผลิตให้

2. ถ้ามีการประเมิน Aspect เกณฑ์ในกาประเมินต้องคำนึงถึงข้อกำหนดของลูกค้าในเรื่อง RoHs ด้วยใช่หรือไม่ รบกวนช่วยยกตัวอย่างการประเมินด้วยค่ะ เกณฑ์การประเมินแตกต่างจากมลภาวะ และทรัพยากรอย่างไรบ้าง

3. ต้องมองถึงจุดจบของผลิตภัณฑ์ด้วยหรือเปล่าค่ะ

4. ต้องทำเกณฑ์ขึ้นมาใหม่หรือเปล่าว่างาน Design รุ่นนี้มีนัยสำคัญหรือไม่

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแนะด้วยค่ะ เพราะเจอ CAR จากการ Sur 14001 เรื่องนี้ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

#2 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 May 2009 - 03:39 PM

ความเห็นของผมที่ผมทำระบบ 14001 อยู่หน่ะครับ ผมลอกมาตาม procedure ของที่ผมใช้งานอยู่

-------------------
กรณีที่มีการปรับปรุง เปลี่ยนแปลงกิจกรรม กระบวนการหรือ ผลิตภัณฑ์ตามรายการต่อไปนี้
a.) มีการใช้เครื่องจักร หรืออุปกรณ์การปฏิบัติงานหลัก ๆ ชนิดใหม่
b.) มีกระบวนการผลิต หรือกระบวนการปฏิบัติงานหลัก ๆ เปลี่ยนแปลง
c.) มีการเปลี่ยนการใช้วัตถุดิบ หรือ สารเคมีชนิดใหม่
d.) มีการเปลี่ยนผู้รับจ้างช่วง (Sub-Contractor) ที่เข้ามาปฏิบัติงานภายในบริษัท
e.) สภาวะการทำงานเปลี่ยนแปลง
f.) มีการเปลี่ยนแปลง (ออกใหม่ หรือแก้ไข) กฎหมายและข้อกำหนดอื่น ๆ ทางด้านสิ่งแวดล้อมที่เกี่ยวข้องกับการปฏิบัติงานของบริษัท

กำหนดให้คณะกรรมการสิ่งแวดล้อม และ/หรือหัวหน้าแผนกที่รับผิดชอบดำเนินการปรับปรุงผลการประเมินลักษณะปัญหาและผลกระทบด้า
นสิ่งแวดล้อม (Environmental Aspects & Impact Identification ; เพิ่มเติม แล้วส่งอนุมัติโดย EMR และดำเนินการปรับปรุงทะเบียนปัญหาสิ่งแวดล้อม (Significant Aspects Lists ) โดยเจ้าหน้าที่ควบคุมเอกสาร และทั้งนี้ในสภานะการณ์ปกติ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงตามข้างต้นกำหนดให้ต้องทำการทบทวนผลการประเมินลักษณะปัญหาและผลก
ระทบด้านสิ่งแวดล้อม (Environmental Aspects & Impact Identification ; และทะเบียนปัญหาสิ่งแวดล้อม (Significant Aspects Lists ) อย่างน้อย 1 ครั้งต่อปี โดยอ้างอิงจากการดำเนินการตาม "แผนการจัดการด้านสิ่งแวดล้อม (Environmental Management Program)" Objective and Target and Managements Programs)
-------------------

ตอบตามข้อ
1) ปกติผมจะประเมิน aspect คร่าวๆไว้ก่อนครับ หลังจากที่ทำ project เสร็จ ค่อยมาประเมินจริงจังอีกที
2) ถ้าเป็นเรื่อง RoHs น่าจะเป็นประเด็นทางด้านกฏหมายมากกว่า 4.3.2
3) ด้วยครับ
4) ถ้ามี criteria ก็ง่ายต่อการตอบ auditor ครับ

ปกติ โดย internal audit ผมจะโดน car เรื่อง ประเมิน aspect ไม่ครบค่อนข้างบ่อย แต่ว่า สำหรับ CB (ของผม) เขาไม่ค่อยใส่ใจมากครับ เพราะไม่ใช่ประเด็นหลัก ถ้าสามารถอธิบาย ที่มาที่ไปได้

ตอบตาม ที่ได้เจอมาครับ
รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบให้อีกทีดีกว่าครับ
--Learning from mistaken--

#3 SL4

SL4

Posted 13 May 2009 - 04:19 PM

เพิ่มเติมครับ
ลองดู guideline ที่ ISO-14004 ที่ข้อ 4.3.1.3 ได้ครับ

และมีเพิ่มเติมในส่วนของ product design aspect ให้ไปดูที่ ISO/TR 14062 ครับ ผมแนบไว้ให้ด้านล่าง

สำหรับ ISO-14004 ถ้าไม่มี ฝาก e-mail ไว้ครับ เดี่ยวผมจะส่งให้ เพราะถ้าไปแปะบน web board ต้องถูก webmaster ลบออกแน่นอน

Attached Files

• Attached File  5718.pdf   96.6KB   1551 downloads

#4 bktt44

bktt44

Posted 14 May 2009 - 08:00 AM

thankyou.gif good informations

#5 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 May 2009 - 08:46 AM

QUOTE(SL4 @ May 13 2009, 04:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่มเติมครับ
ลองดู guideline ที่ ISO-14004 ที่ข้อ 4.3.1.3 ได้ครับ

และมีเพิ่มเติมในส่วนของ product design aspect ให้ไปดูที่ ISO/TR 14062 ครับ ผมแนบไว้ให้ด้านล่าง

สำหรับ ISO-14004 ถ้าไม่มี ฝาก e-mail ไว้ครับ เดี่ยวผมจะส่งให้ เพราะถ้าไปแปะบน web board ต้องถูก webmaster ลบออกแน่นอน

ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาให้คำแนะนำ
รบกวนช่วยส่งมาที่ kanokwan@lands-shibacon.co.th / nuynananuy@hotmail.com
ไม่เกรงใจนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#6 SL4

SL4

Posted 15 May 2009 - 09:30 AM

QUOTE(Kanoknuy @ May 15 2009, 08:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาให้คำแนะนำ
รบกวนช่วยส่งมาที่ kanokwan@lands-shibacon.co.th / nuynananuy@hotmail.com
ไม่เกรงใจนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ส่งแล้วครับ... ผมหน่ะ เกรงใจ๊ เกรงใจ

#7 tjnoon

tjnoon

Super Member

Posted 05 November 2009 - 10:18 AM

smiley-eatdrink020.gif Thank you for sharing krub.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users