Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอ WI กระบวนการทำสี casing

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 anupat

anupat

Posted 04 September 2013 - 03:45 PM

รบกวนขอตัวอย่าง WI การทำสีเกี่ยวกับ Casing และการตรวจสอบคุณภาพของชิ้นงานหลังจากทำสีเสร็จ เพื่อยืนยันได้ว่ากระบวนการทำสี(Casing) มีคุณภาพเชื่อถือได้

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับผม

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 September 2013 - 03:49 PM

รบกวนขอตัวอย่าง WI การทำสีเกี่ยวกับ Casing และการตรวจสอบคุณภาพของชิ้นงานหลังจากทำสีเสร็จ เพื่อยืนยันได้ว่ากระบวนการทำสี(Casing) มีคุณภาพเชื่อถือได้

แล้วกระบวนการที่ว่านี่ขององค์กรคุณเองไหมครับ ถ้าใช่ก็แปลกว่าทำไมคุณจึงไม่รู้วิธีการทำงาน ถ้าไม่รู้ก็ไปถ่ายคลิปที่หน้างานเลยครับ และก็ดู spec ตามที่ลูกค้ากำหนด หรือ มาตรฐานที่กำหนดขององค์กร ลองศึกษาแล้วเขียนมาให้่ช่วย Comment จะดีกว่านะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 anupat

anupat

Posted 04 September 2013 - 04:18 PM

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำครับ 

สำหรับวิธีการทำงานมีอยู่ครับ แต่มีบางอย่างที่จะขอคำแนะนำ เช่น วิธีที่ใช้ตรวจดูว่าสีที่พ่นไปนั้นมันยึดแกะกับชิ้นงาน ดีหรือไม่

พอจะมีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ

#4 iso_man

iso_man

Posted 04 September 2013 - 04:28 PM

ปกติเขาใช้เครื่องวัดความหนาสีนะครับ แต่ถ้าไม่มีผมจำได้แบบลางๆ ว่าใช้การพ่นไปที่ sample plate  ก่อนแล้วอบให้แห้ง แล้วมากรีดเป็นตารางช่องแบบหมากฮอต ประมาณ 0.5 ซม. 10 ช่อง แล้วใช้สก๊อตเทปดึงถ้าไม่หลุดแสดงว่าสีติดดี แต่ถ้าวิธีแรกจะชัวร์กว่าครับว่าหนากี่ไมครอน รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มเผื่อจะได้ดีกว่าผมห่าง Process นี้มาเป็น 10ปีแหระ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 anupat

anupat

Posted 04 September 2013 - 05:14 PM

ปกติเขาใช้เครื่องวัดความหนาสีนะครับ แต่ถ้าไม่มีผมจำได้แบบลางๆ ว่าใช้การพ่นไปที่ sample plate  ก่อนแล้วอบให้แห้ง แล้วมากรีดเป็นตารางช่องแบบหมากฮอต ประมาณ 0.5 ซม. 10 ช่อง แล้วใช้สก๊อตเทปดึงถ้าไม่หลุดแสดงว่าสีติดดี แต่ถ้าวิธีแรกจะชัวร์กว่าครับว่าหนากี่ไมครอน รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มเผื่อจะได้ดีกว่าผมห่าง Process นี้มาเป็น 10ปีแหระ

ขอบคุณครับ

#6 DooK

DooK

Posted 04 September 2013 - 10:20 PM

พ่นสีต้อง control หลายอย่างครับ เช่น

รอบของการพ่นสี เพื่อให้ control ความหนาได้

ความเร็วของ conveyor line เพื่อควบคุมระยะเวลาในการอบ

อุณหภูมิของเตาอบ และ การควบคุมให้การให้ความร้อนสม่ำเสมอ

ควบคุมฝุ่น เพื่อสีเรียบ

ทั้งหมดนี้ให้ระบุใน condition การควบคุมนะครับ

กรณีของการตรวจสอบความหนา รวมถึงการติดแน่น (thickness & adhesiveness) ของสี ให้เอา plate ติดไปกับ rack ของชิ้นงานครับ

ออกมาแล้ววัดความหนา delta E และ ความหนาแน่นสี ด้วยเครื่อง spectro ส่วน adhesiveness เนี่ย มีวิธีมาตรฐานคือ กรีดตารางอย่างที่จานป๊อปว่า แต่ขนาดเนี่ย ถ้าจำไม่ผิด เขาให้กำหนดที่ 1 ตารางเซ็นต์ และแต่ละช่องให้มีขนาด 1 mm. รวมแล้วจะมีทั้งหมด 100 ช่อง

จากนั้นให้เอาเทปใสดึงดู โดยเทปใสในที่นี้ต้องเป็นยี่ห้อที่ไว้ใจได้ด้วยนะครับ แล้วก็ดึง หากหลุดไม่เกิน 2 อัน จาก 100 อัน ถือว่าผ่าน (ตั้งเกณฑ์เอาเองนะครับ)

:)

ลายเซ็น

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 04 September 2013 - 11:12 PM

มี e-mail ไหมครับ เดี๋ยวส่งตัวอย่าง control plan ที่มีงาน painting ไปให้ว่าเราต้องคุมอะไรบ้างครับ

ส่วนเรื่องการทดสอบการยึดเกาะของสี สามารถทำได้หลายอย่างครับ เช่น

• cross cut ใช้ใบมีด cutter กรีดลงบนพื้นผิวที่ทำสี เป็นตาราง 10x10 แต่ละช่องห่างกัน 1 mm = 100 ช่อง แล้วใช้เทปใสแปะ กด รีด แล้วดึงกระชากเข้าหาตัว ทำมุม 45 องศา
  • X Cut ใช้ใบมีด cutter กรีดลงบนพื้นผิวที่ทำสี เป็นรูปตัว X แล้วใช้เทปใสแปะ กด รีด แล้วดึงกระชากเข้าหาตัว ทำมุม 45 องศา
  • Salt Spray Test (ใช้เวลานานหน่อย)
  • ทั้งหมดที่ว่ามา อ้างอิงมาตรฐาน JIS แต่ฉบับไหน หมายเลขไหน อันนี้จำไม่ได้เหมือนกันครับ ลองสืบค้นดูนะครับ สู้ๆครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 anupat

anupat

Posted 19 September 2013 - 04:35 PM

มี e-mail ไหมครับ เดี๋ยวส่งตัวอย่าง control plan ที่มีงาน painting ไปให้ว่าเราต้องคุมอะไรบ้างครับ

ส่วนเรื่องการทดสอบการยึดเกาะของสี สามารถทำได้หลายอย่างครับ เช่น

• cross cut ใช้ใบมีด cutter กรีดลงบนพื้นผิวที่ทำสี เป็นตาราง 10x10 แต่ละช่องห่างกัน 1 mm = 100 ช่อง แล้วใช้เทปใสแปะ กด รีด แล้วดึงกระชากเข้าหาตัว ทำมุม 45 องศา
  • X Cut ใช้ใบมีด cutter กรีดลงบนพื้นผิวที่ทำสี เป็นรูปตัว X แล้วใช้เทปใสแปะ กด รีด แล้วดึงกระชากเข้าหาตัว ทำมุม 45 องศา
  • Salt Spray Test (ใช้เวลานานหน่อย)
  • ทั้งหมดที่ว่ามา อ้างอิงมาตรฐาน JIS แต่ฉบับไหน หมายเลขไหน อันนี้จำไม่ได้เหมือนกันครับ ลองสืบค้นดูนะครับ สู้ๆครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

รบกวนขอตัวอย่างจาก อ.นุกูล ด้วยครับ

email: anupat@apyeng.com

#9 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 20 November 2013 - 05:17 PM

ช่วงนี้เจอปัญหาเครียร์เดือด,เครียร์เยิ้มบ่อยจังเลยครับ...... :sadno:

#10 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 20 November 2013 - 08:25 PM

ช่วงนี้เจอปัญหาเครียร์เดือด,เครียร์เยิ้มบ่อยจังเลยครับ...... :sadno:

เครียร์ คืออะไรครับ เครียร์เดือด  เครียร์เยิ้ม  เป็นศัพท์เทคนิค หรือครับ  อ่านแล้ววัยรุ่นไม่เข้าใจ

#11 DooK

DooK

Posted 20 November 2013 - 09:31 PM

เครียร์ คืออะไรครับ เครียร์เดือด  เครียร์เยิ้ม  เป็นศัพท์เทคนิค หรือครับ  อ่านแล้ววัยรุ่นไม่เข้าใจ

พ่นเคลียร์คือการพ่นสารเคมีทับลงไปบนสีเพื่อเคลือบอีกชั้นนึงนะครับ

ปัญหาเคลียร์เดือด อาจเป็นจากมีน้ำปนลงไปในเคลียร์นะครับ

ส่วนเคลียร์เยิ้ม เป็นไปได้ว่าอาจเกิดจากระยะการพ่น ความหนืดไม่เหมาะสม และ พ่นทับหลายครั้งเกินไปครับ :) :)

ลายเซ็น

#12 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 20 November 2013 - 09:41 PM

พ่นเคลียร์คือการพ่นสารเคมีทับลงไปบนสีเพื่อเคลือบอีกชั้นนึงนะครับ

ปัญหาเคลียร์เดือด อาจเป็นจากมีน้ำปนลงไปในเคลียร์นะครับ

ส่วนเคลียร์เยิ้ม เป็นไปได้ว่าอาจเกิดจากระยะการพ่น ความหนืดไม่เหมาะสม และ พ่นทับหลายครั้งเกินไปครับ :) :)

อ๋อ  เข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณครับผ๊ม

#13 koba

koba

Posted 13 July 2016 - 08:43 PM

ตอนนี้ที่บริษัททำพ่นสี และ PAD ค่ะ

รบกวน อ.นุกูลด้วยนะค่ะ

e-mail pimphitcha_p@yahoo.com

ขอบคุณค่ะ

#14 Peak_Jaa

Peak_Jaa

Posted 14 July 2016 - 04:37 PM

จริงๆ ต้องทำความรู้จักหลักการและปัจจัยต่างๆในกระบวนการ painting  ว่าจะต้องควบคุมและดูแลอะไรหลายอย่างนะครับ เช่น 

1. สิ่งที่ต้องควบคุมก่อนการพ่นสี ต้องมีการควบคุม ตรวจเช็ค ความหนืดของสี , %NV(Non-volatile) ของสี , Condition ของ Booth พ่นสี

เช่น อุณหภูมิ ความชื้น ภายใน Booth พ่นสี(เพราะมีผลต่อการแห้งตัวของสี) เป็นต้น และบุคลากรที่ทำการพ่นสี และ

Pattern ในการพ่นสีของพนักงาน(เพื่อความคุมความหนาและความสม่ำเสมอของฟิล์มสี)  แล้วก็มีอีกหลายๆอย่างครับ..

2.สิ่งที่ต้องควบคุมก่อนการพ่นสี คือ สภาวะในเตาอบ อันนี้สำคัญมากสำหรับกระบวนการพ่นสี การตรวจเช็คอุณหภูมิ เวลาในการอบสี

(เพราสีใช้หลักการ Curing คล้ายๆชิ้นส่วนพวกยาง สีเน้นทำให้แห้งและเกิด bonding ของส่วนผสมต่างๆในสี ส่วนยางจะเกิดปฏิกิยาวัลคาไนเซชั่น)

3.การควบคุมคุณภาพของชิ้นงานที่พ่นสีแล้ว โดยส่วนใหญ่จะอ้างอิงจากข้อกำหนดของลูกค้า ซึ่งคุณสมบัติโดยทั่วไป ก็มี ความหนาของฟิล์มสี ก็ใช้เครื่องวัดความหนา

ความสามารถในการยึดเกาะของฟิล์มสี(adhesion) คือการทำ crosscut แบบที่ อ.นุกูล อธิบาย ค่าความเงา(Gloss)ของฟิล์มสี ค่าความแตกต่างของฟิล์มสีเมื่อเทียบกับ master อาจจะเรียกว่า delta E ครับ ส่วนการทดสอบคุณสมบัติอื่นเช่น weather resistance (Salt spray test หรือ QUV test ) Chemical resistance(Oil resistance , Acid resistance เป็นต้น) อีกหลายอย่าง ขึ้นกับข้อกำหนดลุกค้านะครับ

หากมีข้อสงสัยหรือคำถามอะไรเพิ่มเติม ยินดีที่จะแบ่งปันนะครับ

ติดต่อ pimpakan.wongwannarak@gmail.com ครับ

#15 siam40th

siam40th

Posted 23 November 2016 - 11:08 PM

ขอด้วยคนครับพี่อนุกูล siam40th@gmail.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users