Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การตรวจวัดปล่องระบายออกนอกโรงงาน

• This topic is locked This topic is locked
15 replies to this topic

#1 โอ้ ลัน ลา

โอ้ ลัน ลา

Super Member

Posted 14 May 2009 - 04:12 PM

เรียนถาม ผู้รู้

เนื่องทางบริษัทฯ มีปล่องระบายออกนอกบริเวณโรงงานจำนวน 4 ปล่อง จากผลการตรวจวัดปล่องที่ผ่านมาค่า Oil Mist ปริมาณน้อยมาก จากสิ่งที่ปฏิบัติและสอบถามทางสถาบันรับรองแจ้งว่าต้องทำการตรวจทุกปล่อง / ปีละ 1 ครั้ง แต่เนื่องจากทาง EMR ของบริษัทฯ อ้างว่าปริมาณ Oil Mist น้อยมากคงไม่จำเป็นต้องตรวจทุกปล่องให้ตรวจเฉพาะบางปล่องเท่านั้น
ท่านใดพอจะมีข้อเสนอแนะบ้างไหมค่ะ ว่าควรทำอย่างไรดี

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

หมายเหตุ
T_T ท่านใดมีกฏหมายอ้างอิงที่กำหนดให้ตรวจปล่องระบายอากาศปีละ 1 ครั้ง รบกวนส่งให้ด้วยค่ะ
sawitreej@spp.co.th

#2 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 May 2009 - 05:11 PM

ไม่รู้นะ เป็นผม ก็จะตรวจทุกปล่องนั้นแหละ แต่
ผมจะวางแผนแบบทยอยตรวจ ไม่ตรวจครั้งเดียวพร้อมกันหมดทั้ง4 ปล่อง
โดยการตรวจที่ละปล่อง วนไปจนครบ 4 ปล่อง
เพราะผมว่า น่าจะใช้ข้อมูลในการตรวจปล่องที่คุณมี อ้างอิงได้ ว่าค่ามันน้อยตำกว่าค่าที่กำหนดมาก เลยทำการวางแผนการตรวจแบบนี้
น่าจะ ถูไถไปได้นะ ผมว่า หรือ
ถ้าจะให้ดูมีน้ำหนักยิ่งขึ้น อาจสุ่มตรวจ เพิ่ม อีกปล่อง ถ้าค่ายังน้อยกว่าที่กำหนดมากๆ อีก ทาง CB ก็น่าจะหยวนๆได้นะผมว่า
ปล. ที่EMR ไม่ยอมอนุมัติให้ตรวจทั้ง4 พร้อมกัน ก็คงมีเหตุผลเดียว คือเรื่อง งบประมาณ แหละครับ

เดี๋ยวคงมีท่านอื่นๆ เข้ามา ให้คำแนะนำ เพิ่มเติมครับ

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#3 SL4

SL4

Posted 14 May 2009 - 05:49 PM

ตามที่ได้เคยตรวจ ต้องตรวจทุกปล่องครับ ตามกฎหมายกำหนด (ถ้าคิดจะทำ 14001) ถ้า CB เคี่ยวเรื่อง กฏหมาย ถ้าไม่ตรวจก็อาจจะต้องขับรถได้ (CAR)

ก็ไก้ด์ตาม "อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)" ก็โอเค ผมว่าแล้วแต่ auditor จะมองประเด็นอย่างไร
เรื่องราคา ผมเคยตรวจ ปล่องนึงประมาณ 4000-5000 บาท ไม่รู้ราคานี้หรือเปล่า (โรงงานผมมี 2 ปล่อง)

มีกฎหมายที่เกี่ยวข้องอยู่ 2 ตัวครับ
1 ประกาศการนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย ที่ 46/2541 เรื่อง การกำหนดอัตราการปล่อยมลสารทางอากาศจากปล่องของโรงงานในนิคมอุตสาหกรรม (มีตารางแนบท้าย อ้างถึงแต่ละนิคม)
2 ประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง กำหนดค่าปริมาณของสารเจือปนในอากาศที่ระบายออกจากโรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๙

โหลดได้ตามใจชอบเลยครับ คิดว่าน่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยน้ะครับ

ไม่รู้ว่าจะถูก webmaster ลบหรือเปล่า rolleyes.gif

--Learning from mistaken--

#4 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

• Interests:ISO, Productivity

Posted 14 May 2009 - 05:56 PM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ May 14 2009, 05:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่รู้นะ เป็นผม ก็จะตรวจทุกปล่องนั้นแหละ แต่
ผมจะวางแผนแบบทยอยตรวจ ไม่ตรวจครั้งเดียวพร้อมกันหมดทั้ง4 ปล่อง
โดยการตรวจที่ละปล่อง วนไปจนครบ 4 ปล่อง
เพราะผมว่า น่าจะใช้ข้อมูลในการตรวจปล่องที่คุณมี อ้างอิงได้ ว่าค่ามันน้อยตำกว่าค่าที่กำหนดมาก เลยทำการวางแผนการตรวจแบบนี้
น่าจะ ถูไถไปได้นะ ผมว่า หรือ
ถ้าจะให้ดูมีน้ำหนักยิ่งขึ้น อาจสุ่มตรวจ เพิ่ม อีกปล่อง ถ้าค่ายังน้อยกว่าที่กำหนดมากๆ อีก ทาง CB ก็น่าจะหยวนๆได้นะผมว่า
ปล. ที่EMR ไม่ยอมอนุมัติให้ตรวจทั้ง4 พร้อมกัน ก็คงมีเหตุผลเดียว คือเรื่อง งบประมาณ แหละครับ

เดี๋ยวคงมีท่านอื่นๆ เข้ามา ให้คำแนะนำ เพิ่มเติมครับ

เห็นด้วยครับ แต่อย่างไรก็ต้องตรวจให้ครบนะ toyou.gif
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#5 โอ้ ลัน ลา

โอ้ ลัน ลา

Posted 15 May 2009 - 08:05 AM

ขอบคุณทุกคนมากนะค่ะ ข้อมุลเป็นประโยชน์มาก

#6 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 19 May 2009 - 04:51 PM

ของผมจ้างเค้าตรวจคร้าบบบบ

เป็นช่องลมที่มีพัดลมระบายเป่าออก แต่ก็เรียกว่าปล่องครับ

ตรวจทุกช่องเลย

#7 Mab

Mab

Premium Member

Posted 16 December 2009 - 12:08 PM

ขอบคุณค่ะ

#8 SuratTSEN

SuratTSEN

Premium Member

Posted 16 December 2009 - 03:39 PM

ถ้าเป็นได้ ให้พิจารณาว่าชนิดของ สิ่งที่ปล่อยออกมาคืืออะไร เช่น Nox , Sox เป็นต้้น พิจารณาจากผลิตภัณฑ์ที่เกิดการเผ่าไหม้
ถ้ากำหนดได้ ค่าใช้จ่ายในการทดสอบ/ตรวจสอบปล่องจะลดลงครับ ซึ่งสามารถตรวจสอบพร้อมกันทั้ง 4 ปล่อยได้ครับ

ของโรงงานผมใช้วิธีนี้ครับ ไม่มีปัญหาทั้งเรืองงบประมาณและ การตรวจสอบจาก CB

#9 เจนนี่..^_^!!

เจนนี่..^_^!!

Posted 14 May 2010 - 10:31 AM

สวัสดีค่ะ

ขอกฏหมายเรื่องนี้ด้วยคนนะค่ะ เป็นความรู้ที่ดีมากเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
เจนนี่..happy.gif!!

#10 xavi

xavi

Posted 14 May 2010 - 02:48 PM

ถ้าตามความคิดผมนะครับ ถ้าไม่เข้าข่ายโรงงานที่ต้องจัดทำรายงาน ปี 2551
จริงๆก็ไม่น่าจะต้องกำหนดตายตัวนะครับ
หรือถ้ายิ่งแต่ละปล่องมีลักษณะ process เหมือนกัน สภาพการทำงานเหมือนกัน และมีข้อมูลว่าทุกปล่องมีค่าต่ำ
ก็น่าจะสุ่มตรวจสลับกันไปได้นะครับ

#11 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

Posted 03 September 2010 - 04:10 PM

- ประกาศของกรมโรงงานอุตสาหกรรม เกี่ยวกับการรายงานมลพิษทางน้ำ และอากาศ
แบ่งแยกตามประเภทโรงงาน ฉบับล่าสุด.... ครับ!!!

" ʵ

#12 มะม่วงสุข

มะม่วงสุข

Posted 31 January 2011 - 01:26 PM

QUOTE(SL4 @ May 14 2009, 05:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามที่ได้เคยตรวจ ต้องตรวจทุกปล่องครับ ตามกฎหมายกำหนด (ถ้าคิดจะทำ 14001) ถ้า CB เคี่ยวเรื่อง กฏหมาย ถ้าไม่ตรวจก็อาจจะต้องขับรถได้ (CAR)

ก็ไก้ด์ตาม "อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)" ก็โอเค ผมว่าแล้วแต่ auditor จะมองประเด็นอย่างไร
เรื่องราคา ผมเคยตรวจ ปล่องนึงประมาณ 4000-5000 บาท ไม่รู้ราคานี้หรือเปล่า (โรงงานผมมี 2 ปล่อง)

มีกฎหมายที่เกี่ยวข้องอยู่ 2 ตัวครับ
1 ประกาศการนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย ที่ 46/2541 เรื่อง การกำหนดอัตราการปล่อยมลสารทางอากาศจากปล่องของโรงงานในนิคมอุตสาหกรรม (มีตารางแนบท้าย อ้างถึงแต่ละนิคม)
2 ประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง กำหนดค่าปริมาณของสารเจือปนในอากาศที่ระบายออกจากโรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๙

โหลดได้ตามใจชอบเลยครับ คิดว่าน่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยน้ะครับ

ไม่รู้ว่าจะถูก webmaster ลบหรือเปล่า rolleyes.gif

ขอบคุณค่ะ ^ ^ (แอบมาโหลด) อิอิ

#13 ธนธรณ์

ธนธรณ์

Posted 09 March 2011 - 10:59 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#14 xavi

xavi

Posted 04 April 2011 - 03:54 PM

QUOTE(SL4 @ May 14 2009, 05:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้ามี 2 ปล่องก็น่าจะตรวจให้ครบนะครับ
แต่โรงงานเก่าที่ผมเคยทำนะครับ มีประมาณ 100 กว่าปล่องนะครับ

#15 abinhuk

abinhuk

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 23 April 2011 - 04:39 PM

Thank you ka
Cascao/ CussocC

#16 stormriders

stormriders

Posted 18 November 2011 - 05:31 PM

thank you na krab

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users