Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างเกณฑ์ประเมิน aspect ในส่วน physical attribute ครับ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 xavi

xavi

Super Member

Posted 19 May 2009 - 03:14 PM

ขอตัวอย่างเกณฑ์ประเมิน aspect ในส่วน physical attribute ครับ
ช่วยอธิบายมุมมองด้วยนะครับ ว่ามีมุมมองในการประเมินอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ samsam2011@hotmail.com

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 May 2009 - 11:02 AM

physical attribute แปลเป็น ภาษาแถวบ้านผมก็คือ ปัญหาเกี่ยวกับความเสียหายทางด้าน 'ทัศนียภาพ' รวมทั้ง 'สุนทรียภาพ' (แก้ไขเพิ่มเติม) เช่น

การก่อสร้าง เขื่อน อาคารสถานที่ โครงการรถไฟฟ้า BTS ในส่วนเชื่อมต่อในกรุงเทพ อาจบดบังทิวทัศน์ของสถานที่ทางประวัติศาสตร์ หรือสถานที่สำคัญ เช่น วัดพระแก้ว หรือ การปลูกสิ่งก่อสร้างที่ใช้สีแปร๋นๆ ที่แตกต่างไปจาก สีของธรรมชาติใน วนอุทยานต่างๆ ซึ่งอาจส่งผลกระทบต่อการดำเนินชีวิตของสัตว์ป่า

เหล่านี้ จัดว่าเป็น ปัญหาสิ่งแวดล้อมที่เรียกว่า การบดบังความสวยงามของทัศนียภาพ ซึ่งก็คือ physical attribute นั่นเอง

ระเบียบปฏิบัติของผมเอง ได้คำนึงถึงเรื่องนี้ และตกลงที่จะตัดมันออกไป ด้วยเหตุผลคือ กิจกรรมของเรา หรือผู้ที่ปฏิบัติงานในนามขององค์กร ได้ผ่านการประเมินปัญหาสิ่งแวดล้อมเบื้องต้นแล้ว และไม่พบว่า ก่อให้เกิดปัญหาสิ่งแวดล้อมในด้านนี้นี่เอง

แต่คำถามนี้ก็ทำให้ผมกลับมาฉุกคิดว่า ในการทบทวนระเบียบปฏิบัติ ครั้งต่อไป น่าจะได้เวลาที่จะต้องเติม ประเด็นเหล่านี้ลงไปให้ครบ แล้วล่ะครับ

แต่จะถามเรื่องเกณฑ์ตอนนี้น่ะเหรอ คิดเล่นไม่เห็นเป็นไร แต่ขอเวลาอีกแป๊บนึงนะครับ ในวันนี้นี่ล่ะ ตอนนี้ ขอเอาอวัยวะทั้งหมดเข้าไปประชุมก่อนนะครับ
เดี๋ยวเจอกัน

อ้อ.. บริษัทของคุณเป็น โรงงานผลิต เป็นผู้ให้บริการ เป็นบริษัทรับเหมาก่อสร้าง ฯลฯ หรือเป็นอะไรครับ
"

#3 xavi

xavi

Posted 25 May 2009 - 02:11 PM

เป็นโรงงานครับ
ขอคำแนะนำจะประเมินแนวไหนดีครับ
ผมเขียนเกณฑ์ไว้แต่รู้สึกละเอียดไปครับ
อยากได้แบบง่ายๆครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 25 May 2009 - 02:17 PM

โพสต์เกณฑ์ ที่คิดเอาไว้มาให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
"

#5 xavi

xavi

Posted 25 May 2009 - 04:20 PM

เกณฑ์ที่ผมลองคิดไว้ก็ประมาณนี้ครับ

ความรุนแรง x โอกาส

ความรุนแรงมีหัวข้อ
1.ระดับความรุนแรงของผลกระทบ
2.ขอบเขตของผลกระทบ
3.กฎหมาย และ ข้อกำหนดอื่นๆ

โอกาสมีหัวข้อ
1.ระเบียบ คู่มือ
2.การตรวจติดตาม และ การบำรุงรักษา
3.ข้อร้องเรียน
4.ความถี่ของการเกิด

แต่ผมว่ามันละเอียดไปครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 25 May 2009 - 04:32 PM

ละเอียดไปหรือเปล่า.....ผมคิดว่า สิ่งสำคัญก็คือ ประเด็นที่จะเอามาเป็นกรอบ สำหรับสร้างเกณฑ์ในการประเมิน นั้นครบถ้วนมั้ย
ลองพิจารณาจากสูตรด้านล่าง และก็เอาไปแตกให้เป็นเกณฑ์ที่เหมาะสมกับ aspect ขององค์กรนะครับ

Total Aspect = Environment Risk x Business Risk

หมายเหตุ
1. Environment Risk = (Likelihood of Occurence + Impact) x Extent of impact

2. Impact = (Characteristics+Form) x Volume

3. Business Risk = (compliance of legal + complaint)

"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users