Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามครับเรื่อง CAR ค้างมาปีกว่าแล้ว ต้องตามใหม่ไหม

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 Radchapong

Radchapong

Super Member

Posted 26 December 2017 - 11:40 PM

คือผมเพิ่งเข้ามาทำงานฝ่ายขาย ทีนี้มาดูเอกสารย้อนหลัง ทางฝ่ายขายเนี่ยต้องออก CAR ให้ฝ่ายผลิตเพื่อให้เขาตอบและผมก็ติดตามแก้ไข ปัญหาคือ CAR ย้อนหลังที่ยังไม่ได้ปิดมีเป็นปึ้งเลยยครับเลยจะสอบถามว่า

1.ผมสามารถรันใหม่ได้ไหม เพราะ โดน CAR เรื่องนี้แล้วที่ไม่ยอมติดตามงาน จะหาแนวทางแก้ไข-ป้องกัน แต่เอกสารที่ค้างคายาวไกลมากนี้ผมต้องไล่ make เอกสารจนครบไหมครับ

2.อยากถามต่อจากข้อ 1 ครับ เกิดผมตามลายเซ็น QMR หาทางป้องกันได้หมด พ้นจะหมดคาราคาซังนี้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ

ปล.ตอนนี้เครียดมากๆๆๆๆ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 27 December 2017 - 07:24 AM

Corrective action มีไว้เพื่อหา Root cause และหามาตรการป้องกันปัญหาไม่ให้เกิดซ้ำ

ดังนั้นควรต้องดำเนินการ  เพื่อให้ปัญหานั้นไม่คาราคาซังและเกิดซ้ำอีก

#3 CPU

CPU

Supreme Member

• Power Members

Posted 27 December 2017 - 10:31 AM

แสดงว่า ไม่ได้มีการประเมินความเสี่ยงและโอกาส ในระหว่างการวางแผน (ข้อกำหนด 10.2.1 e)

เพื่อแก้ปัญหานั้นๆ ดังนั้นความเสี่ยง (Risk) ในการแก้ CAR ยังคงอยู่ ครับ

ทางแก้ไขในระยะยาว ควรทำ Risk ควบคู่ไปกับการวางแผนเพื่อแก้ไข CAR ด้วยครับ

#4 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 January 2018 - 01:28 PM

ผมว่า น่าจะต้องทำ 2 อย่าง

1.แก้ไข   คือ นั่งอ่าน CAR แต่ละใบใหม่ ว่ามีการตอบแนวทางแก้ไขป้องกันครบหรือยัง และไปนั่งคุยกับฝ่ายผลิต, ใบไหนยังไม่ตอบก็ตอบกันตรงนั้นเลย, ใบไหนยังไม่ได้แก้ไขป้องกันตามที่ตอบมา ก็สรุปเลยว่ายังไม่มีการแก้ไขป้องกัน แล้วส่งเรื่องกลับไปให้ QMR ปวดหัวแทน ว่าจะออก CAR ใหม่หรือเปล่า หรือจะเอาให้จบ.

2.ป้องกัน  คือ ฝ่ายขาย ไม่ติดตามตรวจปิด CAR ปล่อยให้เลยมานาน ( QMR ก็ผิดด้วย ที่ไม่ตามให้ได้ผล / น่าจะออก CAR ให้ QMR ด้วยเลย ) ต้องตอบ CAR ของตัวเองว่าจะแก้ไขอย่างไร ( ทำตามข้อ 1 ก็ได้ ) และกำหนดแนวทางป้องกันว่าจะทำอย่างไร ไม่ให้เกิด CAR ค้างยาวนานอย่างนี้อีก เช่น ถ้าเป็นเพราะหลงลืม ก็อาจใช้ ปฏิทิน Out Look ช่วยเตือน หรือ จะให้ธุรการฝ่ายขาย ช่วยสรุปและเตือนให้ทราบทุกสัปดาห์/เดือน ก็ได้ .

ถ้าเข้าใจปัญหาไม่ผิดนะครับ !! 

Krissarakorn..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users