Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการใช้ค่าจากใบ cer.ของเครื่องอ่านอีไลซ่าด้วยค่ะ ว่าจะนำมาใช้อย่างไรน่ะค่ะ

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 runla

runla

Super Member

Posted 30 July 2018 - 06:25 PM

พอดีทำการสอบเทียบเครื่องอ่านอีไลซ่า (ELISA reader) ได้ค่า accuracy และค่า precision แสดงในใบ cer. แต่ไม่มีค่า uncertainty จึงไม่ทราบว่า จะนำค่าอะไรมาใช้ได้บ้างน่ะค่ะ ซึ่งปกติแล้ว จะใช้ค่า error รวมของเครื่องมือมาเป็นเกณฑ์ตัดสินเครื่องมือตัวนั้นน่ะค่ะ ซึ่งหาได้จาก นำค่า error + ค่า uncertainty ของเครื่องมือนั้นๆ แต่ในใบ cer. ไม่แสดงค่า uncertainty จึงไม่ทราบว่าจะคิดอย่างไรน่ะค่ะ รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 31 July 2018 - 09:20 AM

ถ้าเป็นผมนะ  ผมจะถามกับผู้รับบริการสอบเทียบรายที่เราใช้บริการครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users