Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถ้ายกเลิกการทำ Action Plan ทุกแผนก จะผิดข้อกำหนดในระบบ ISO 9001:2015 หรือไม่

• Please log in to reply
34 replies to this topic

#21 CPU

CPU

Supreme Member

• Power Members

Posted 25 August 2018 - 08:43 PM

- ลองดูวีดีโอ "ISO 9001:2015 วีดีโอฝึกอบรมสำหรับผู้บริหาร"

อาจารย์ท่าน อธิบายไว้ชัดเจนดีมาก ครับ สำหรับข้อกำหนด 6.2.1 และ 6.2.2 ครับ

#22 krissarakorn

krissarakorn

Posted 28 August 2018 - 11:53 AM

แนะนำให้ดูข้อกำหนด ISO9001:2015 ข้อ 6.1.1  และ 6.1.2  ครับ

ผมเข้าใจไปเองว่า ข้อ 6.1.1 และ 6.1.2 ให้วางแผนเรื่องการกระทำเพื่อระบุความเสี่ยงและโอกาส แต่ 6.2. เป็นเรื่องวัตถุประสงค์คุณภาพ ซึ่งไม่ได้ระบุชัดเจนว่าต้องทำแผน Auditor ก็เลยไม่ว่าอะไรเรื่องของ KPI ที่ไม่มีแผน นะครับ  

คิดแบบนี้ผิดใช่มั้ยครับ เพราะผมว่าคำมันไม่มัดแน่นจนต้องทำตามนะครับ 

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ผมพยามคิดแบบที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้นะครับ ว่าอย่าเชื่ออะไรง่าย อย่างเชื่อเพราะเขาเป็นอาจารย์ เพราะทุกคนอาจเข้าใจผิดกันได้เหมือนกัน ควรคิดแบบมีเหตุผล แต่ถ้าทำแผนผมเห็นด้วยว่าดี แต่ถ้าแผนมันซ้ำซ้อนไม่เกิดประโยชน์ก็ไม่ควรต้องทำให้วุ่นวาย   

Krissarakorn..

#23 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 August 2018 - 12:38 PM

ผมเข้าใจไปเองว่า ข้อ 6.1.1 และ 6.1.2 ให้วางแผนเรื่องการกระทำเพื่อระบุความเสี่ยงและโอกาส แต่ 6.2. เป็นเรื่องวัตถุประสงค์คุณภาพ ซึ่งไม่ได้ระบุชัดเจนว่าต้องทำแผน Auditor ก็เลยไม่ว่าอะไรเรื่องของ KPI ที่ไม่มีแผน นะครับ  

คิดแบบนี้ผิดใช่มั้ยครับ เพราะผมว่าคำมันไม่มัดแน่นจนต้องทำตามนะครับ 

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ผมพยามคิดแบบที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้นะครับ ว่าอย่าเชื่ออะไรง่าย อย่างเชื่อเพราะเขาเป็นอาจารย์ เพราะทุกคนอาจเข้าใจผิดกันได้เหมือนกัน ควรคิดแบบมีเหตุผล แต่ถ้าทำแผนผมเห็นด้วยว่าดี แต่ถ้าแผนมันซ้ำซ้อนไม่เกิดประโยชน์ก็ไม่ควรต้องทำให้วุ่นวาย   

อ่านดีๆๆครับข้อกำหนดบังคับนะครับ

6.2.2 When planning how to achieve its quality objectives, the
organization shall determine:
a) what will be done;
B) what resources will be required;
c) who will be responsible;
d) when it will be completed;
e) how the results will be evaluated.

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#24 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 28 August 2018 - 12:43 PM

ขอบคุณพี่ป๊อป  ที่มาช่วย Support คำตอบของผม

#25 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 28 August 2018 - 02:51 PM

ข้อกำหนด 6.1.2 พูดถึงเรื่องการวางแผน เพื่อจัดการกับความเสี่ยงและโอกาส

ข้อกำหนด 6.2.2 a-d ก็คือ action plan ที่เราเรียกกันนี่หล่ะค่ะ เพื่อให้วัตถุประสงค์และเป้าหมายที่กำหนดไว้ในข้อ 6.2.1 บรรลุ ส่วนข้อกำหนด 6.2.2 e เค้าบอกว่าให้เราประเมินผล action plan ด้วยว่าเราทำอะไรไปแล้วบ้าง อย่างไร

งงอารายกานหนอ

#26 muaylek

muaylek

Premium Member

Posted 28 August 2018 - 03:57 PM

55555++

:) 'Smile' ...It's a free therapy ^___^

(email)   muaylek_panisa@hotmail.com

(line ID)   n_muaylek  :wub: 

#27 Food Safety

Food Safety

Posted 28 August 2018 - 06:36 PM

ผมคิดว่า  ถ้าเราจะพัฒนาองค์กร  ให้ดีขึ้น  ให้องค์กรเกิด Sustain ตาม Concept ของ Version นี้

ไม่ต้องรอให้ข้อกำหนดเขียนว่า shall โน่น นี่ นั่น  แล้วถึงจะสร้างหรือทำ Action Plan นะครับ

ถ้าเห็นว่าเป็นประโยชน์หรือดีต่อการทำงาน  ก็ทำไปเล้ยยยยยย 555555555

#28 krissarakorn

Posted 29 August 2018 - 04:51 PM

เสนาหอย บอกไว้ว่า " คุณมาผิดทางกันแล้วหละครับ  55555 "

6.1 Actions to address risks and opportunities   

6.1.1 When planning for the quality management system, the organization shall consider the issues
referred to in
4.1 and the requirements referred to in 4.2 and determine the risks and opportunities that
need to be addressed to......................

6.1.2 The organization shall plan..............

6.1. แยกจาก 6.2. คนละเรื่องเดียวกัน

6.2 Quality objectives and planning to achieve them
6.2.1 The organization shall establish quality objectives at relevant functions, levels and processes

needed for the quality management system

6.2.2 When planning how to achieve its quality objectives, the organization shall determine

6.2.2. เมื่อวางแผนว่าจะทำให้วัตถุประสงค์คุณภาพสำเร็จได้อย่างไร, องค์กรต้องระบุ .......นู่น นี่ นั่น ดังนี้นะ 

ดังนั้น เมื่อไม่มีการวางแผน ก็ไม่ต้องระบุ นู่น นี่ นั่น ตามที่บอก 

ที่พยายาม หาข้ออ้างและตีความให้ไม่ต้องทำแผน เพราะผู้บริหารไม่ต้องการแผน, ท่านมองว่า แผนมันมีในตัวมันเองทุกเดือนอยู่แล้ว และอัพเดท ตรงประเด็น ได้ประโยชน์กว่า เพราะได้มาจากข้อมูลจริง ของเป้าหมายที่กำหนดไว้, หากมี KPI แต่ยังไม่มีข้อมูลสถิติ จะวิเคราะห์ตรงประเด็นได้อย่างไร ว่าต้องทำอะไร ปรับตรงไหน,   ทำไว้แต่แรกก็ไม่วายต้องมา Revise กันทุกเดือนเปล่าๆ  

ผมทบทวนดูแล้วท่านก็พูดมีเหตุผล ผมก็เลยต้องหาข้ออ้างเพื่อจะไม่ต้องทำแผนไว้ตอบ Auditor, แต่ดูเหมือนอาจารย์ และทุกท่านผู้มีประสบการณ์จะไม่เห็นด้วย

ส่วนตัวแล้วผมเห็นด้วยกับทุกท่านว่าทำก็ดี แค่อยากให้ท่านช่วยพิจารณาอีกที ว่ามันจำเป็นจริงหรือ ? 

#29 IATF MAN

IATF MAN

Posted 29 August 2018 - 05:26 PM

จะเชื่อหรือไม่ก็ได้นะครับ มี KPI ไม่ต้องมี Action Plan เพื่อทำให้ KPI บรรลุ (PDCA)  ก็ได้นะครับ แต่ต้องมี ACTION PLAN  กรณี KPI ที่ไม่บรรลุ เพื่อให้ในเดือนถัดไปบรรลุ  (CAP->DO ) โดยกำหนด ใครทำ ทำเมื่อไร ประเมินผลอย่างไร ใช้ทรัพยากรอะไร  แค่นี้พอครับ ผมถูกตรวจ stage 2 IATF ผ่านข้อนี้ครับ  

Confirm 6.2.2 คือแค่นี้ CB ดูครับไม่ใช่ไม่ดู อย่าเข้าใจผิดครับ  

#30 CPU

CPU

Posted 29 August 2018 - 10:27 PM

- ทบทวนดู....ครับ

Attached Thumbnails

• PDCA (ISO 9001-2015).jpg
  • pdca iso 9001v2015.jpg

#31 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 30 August 2018 - 12:44 PM

เสนาหอย บอกไว้ว่า " คุณมาผิดทางกันแล้วหละครับ  55555 "

6.1 Actions to address risks and opportunities   

6.1.1 When planning for the quality management system, the organization shall consider the issues
referred to in
4.1 and the requirements referred to in 4.2 and determine the risks and opportunities that
need to be addressed to......................

6.1.2 The organization shall plan..............

6.1. แยกจาก 6.2. คนละเรื่องเดียวกัน

6.2 Quality objectives and planning to achieve them
6.2.1 The organization shall establish quality objectives at relevant functions, levels and processes

needed for the quality management system

6.2.2 When planning how to achieve its quality objectives, the organization shall determine

6.2.2. เมื่อวางแผนว่าจะทำให้วัตถุประสงค์คุณภาพสำเร็จได้อย่างไร, องค์กรต้องระบุ .......นู่น นี่ นั่น ดังนี้นะ 

ดังนั้น เมื่อไม่มีการวางแผน ก็ไม่ต้องระบุ นู่น นี่ นั่น ตามที่บอก 

ที่พยายาม หาข้ออ้างและตีความให้ไม่ต้องทำแผน เพราะผู้บริหารไม่ต้องการแผน, ท่านมองว่า แผนมันมีในตัวมันเองทุกเดือนอยู่แล้ว และอัพเดท ตรงประเด็น ได้ประโยชน์กว่า เพราะได้มาจากข้อมูลจริง ของเป้าหมายที่กำหนดไว้, หากมี KPI แต่ยังไม่มีข้อมูลสถิติ จะวิเคราะห์ตรงประเด็นได้อย่างไร ว่าต้องทำอะไร ปรับตรงไหน,   ทำไว้แต่แรกก็ไม่วายต้องมา Revise กันทุกเดือนเปล่าๆ  

ผมทบทวนดูแล้วท่านก็พูดมีเหตุผล ผมก็เลยต้องหาข้ออ้างเพื่อจะไม่ต้องทำแผนไว้ตอบ Auditor, แต่ดูเหมือนอาจารย์ และทุกท่านผู้มีประสบการณ์จะไม่เห็นด้วย

ส่วนตัวแล้วผมเห็นด้วยกับทุกท่านว่าทำก็ดี แค่อยากให้ท่านช่วยพิจารณาอีกที ว่ามันจำเป็นจริงหรือ ? 

ฟังดูเหมือนจะจริงดั่งว่า ดังนั้นแปลว่าข้อนี้ตามระบบคุณต้องขอยกเว้นใช่ไหมครับที่จะไม่ประยุกต์ คำถามต่อระบุไหมครับ และอยู่ที่ไหน อีกอย่างอยากทราบว่าตอนทำ Internal Audit ข้อนี้คุณตรวจไหมครับ เวลาดูข้อกำหนด ISO ต้องมองภาพใหญ่ประกอบด้วย แต่อยากรู้จัง CB เจ้าไหนตรวจแล้วไม่ดูข้อนี้จะได้ไว้เป็นความรู้นะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#32 krissarakorn

Posted 30 August 2018 - 01:24 PM

ขอบคุณทุกท่าน ทุกความคิดเห็นครับ  ขอรับความคิดเห็นไว้เป็นความรู้ครับ 

หวังว่าจะไม่โกรทกันนะครับ สำหรับความคิดเห็นที่แตกต่าง 

ขอบคุณมากครับ 

#33 CPU

CPU

Posted 30 August 2018 - 02:06 PM

- แชร์ประสบการณ์....ครับ

ตอนที่ upgrade จาก ISO 9001:2008 เป็น ISO 9001:2015

ทาง CB ได้ทำการตรวจ Gap Analysis โดยตรวจเอกสาร "ทุกข้อกำหนด" เลย

โดยเฉพาะข้อกำหนด 6.2.2 ในการทำ KPI ให้ระบุรายละเอียดให้ครบ

ในส่วนของ "ทรัพยากรที่ใช้" โดยให้โยงไปที่ข้อกำหนด 7.1 ต้องระบุให้ครบด้วย ครับ

- บทความตัวอย่าง PDCA ที่นำมาใช้กับชีวิตประจำวัน อ่านแล้วจะเข้าใจว่า

ในการวางแผนกระบวนการทำงาน อาจมีหลายๆแผนงานในกระบวนการเดียวก็ได้ ครับ

Attached Files

#34 Food Safety

Food Safety

Posted 30 August 2018 - 02:44 PM

5555555555555555555555555555

#35 chatree_m

chatree_m

Posted 27 September 2018 - 04:23 PM

ขอขอบคุณทุกๆท่าน และทุกๆความคิดเห็นนะครับ

ชาตรี
chatree_m@daiyu-seat.co.th

Mobile 092-4253979

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users