Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ของเสียในโรงงาน

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Soraya Soda

Soraya Soda

Posted 19 April 2019 - 01:52 PM

รบกวนสอบถามสมาชิกทุกท่านค่ะ

อยากทราบคำจำกัดความของ " ขยะอันตราย " และอยากได้ ตัวกฎหมายที่เกี่ยวข้อง ค่ะ

เพื่อจะใช้อ้างอิงในตอนที่ Ho-Ren-So ให้ทุกแผนกรับทราบ โดยเฉพาะฝ่ายผลิตค่ะ

เนื่องจากว่าพนักงานทิ้งผ้าปิดจมูกใช้แล้วลงถังขยะทั่วไป 

เรามี Training กับพนักงานไปแล้วว่า ผ้าปิดจมูกใช้แล้วให้ทิ้งลงถังขยะอันตราย เพราะผ้าปิดจมูกโดยละอองน้ำมัน

แต่.. ก็ยังพบปัญหาว่าพนักงานยังทิ้งผิดอยู่ รบกวนช่วยหน่อยนะคะ  :0429:

ขอบคุณมากค่ะ

:4228:  :4228:

#2 xavisamsam

xavisamsam

Super Member

Posted 23 April 2019 - 11:23 AM

ปกติถ้าเอาแบบไม่ให้มีข้อถกเถียงผมจะอ้างอิงจาก ภาคผนวกที่ 2 ของประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง การกำจัดสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้ว พ.ศ. 2548 เลยครับ

แต่เพื่อไม่ให้เกิดความยุ่งยาก ขยะหลายชนิดอาจจะอยู่ที่เรากำหนดครับ

โดยให้คำจำกัดความของ "ขยะอันตราย" คือ ขยะที่มีการปนเปื้อนจากการเคมีก็ได้นะครับ และเมื่อกำหนดแล้วก็นำไปสื่อสารครับ

#3 Soraya Soda

Soraya Soda

Posted 23 April 2019 - 11:34 AM

ขอบคุณมากนะคะ ที่ให้คำแนะนำดีดีกับ ISO14001 มือใหม่

:worthy:  :worthy:  :worthy:  :worthy:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users