Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สงสัยอีกแล้วค่ะ ขอคำแนะนำค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 ศิริวรรณ

ศิริวรรณ

Premium Member

• Power Members

Posted 02 October 2010 - 10:34 AM

ตอนนี้กำลังแก้ไข QM อยู่เพื่อ Upgrade เป็น 2008
ขอเล่าย้อนหลังนิดนึงค่ะ เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้วโรงงาน
ที่ทำอยู่จะขอรับรอง ISO/TS16949 เลยมีการดำเนินการ
ตามข้อกำหนดของ TS(ครบทุกข้อกำหนด) แต่เผอิญเศษฐกิจ
ตกต่ำ Order Auto Part ลดลงเกือบหมด เลยไม่ได้ขอรับรอง
ในส่วนของ TS(แต่ยังมีการทำ Cpk,PPAP,APQP,อื่นๆ
เพราะลูกค้าบางเจ้า Request)
แล้วตอนนี้จะแก้ QM จะต้องปรับเปลี่ยนเอกสาร และตารางความ
สัมพันธ์ จะให้เหลือเฉพาะข้อกำหนด ISO9001 หรือใช้ข้อกำหนด
ของ TS ต่อไปได้ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 October 2010 - 05:04 PM

คำถามคือออะไรครับ

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 October 2010 - 05:06 PM

อ้อ อ่านไม่เคลียร์เอง ขอรับรอง ISO9001 ก็ เอาให้เหลือแค่ ข้อกำหนดของ 9001 น่าจะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

#4 Conforming

Conforming

Super Member

Posted 02 October 2010 - 05:40 PM

QUOTE(ศิริวรรณ @ Oct 2 2010, 10:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้กำลังแก้ไข QM อยู่เพื่อ Upgrade เป็น 2008
ขอเล่าย้อนหลังนิดนึงค่ะ เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้วโรงงาน
ที่ทำอยู่จะขอรับรอง ISO/TS16949 เลยมีการดำเนินการ
ตามข้อกำหนดของ TS(ครบทุกข้อกำหนด) แต่เผอิญเศษฐกิจ
ตกต่ำ Order Auto Part ลดลงเกือบหมด เลยไม่ได้ขอรับรอง
ในส่วนของ TS(แต่ยังมีการทำ Cpk,PPAP,APQP,อื่นๆ
เพราะลูกค้าบางเจ้า Request)
แล้วตอนนี้จะแก้ QM จะต้องปรับเปลี่ยนเอกสาร และตารางความ
สัมพันธ์ จะให้เหลือเฉพาะข้อกำหนด ISO9001 หรือใช้ข้อกำหนด
ของ TS ต่อไปได้ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากประสบการณ์

การขอรับรอง TS16949 จะได้ ISO9001 อีกใบ เป็นของแถม

สามารถใช้ต่อไปได้ เหตุผลคือ TS16949 จะครอบคุม ISO9001 ไม่จำเป็นต้องแก้ไข เพราะ Auditor จะตรวจเฉพาะ ขอบเขต ISO9001
และแจ้ง Auditor ว่าองค์กรมีแผนที่จะขอการรับรอง TS16949

-ข้อแตกต่างระหว่าง TS16949 ต้องทำกับ ISO 9001 ไม่ต้องทำ หลักๆ ก็คือ 5 Manual (APQP, PPAP, FMEA, SPC, MSA)
ย่อยๆ เช่น Internal audit ต้องมีเพิ่ม Audit Process และ Audit Product ทุกกะ และ ต้องมีทีมสหสาขาวิชา

-ส่วนการ Upgrade ก็แก้ไขเอกสารเฉพาะ ที่ ISO9001:2008 กำหนด เช่น การจัดการกับ Out source

-การยื่นขอการรับรองของ ISO9001 ไม่ต้องมีการเก็บข้อมูลอย่างน้อย 12 เดือน (เอาเท่าที่เริ่มต้นใช้)

#5 Quality Code

Quality Code

Posted 02 October 2010 - 07:49 PM

เห็นด้วยกับคุณ conforming ค่า แต่โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้ายังไม่มีแผนขอการรับรอง น่าจะอ้างอิงเฉพาะในส่วนที่เป็น ISO 9001 เพื่อป้องกันการสับสน และ ความผิดพลาดที่อาจเกิดขึ้นได้มากยิ่งขึ้นในระหว่างการตรวจรับรองค่ะ

เป็นเพียงคำแนะนำส่วนตัวเท่านั้นค่ะ แต่ถ้าทางโรงงานมั่นใจว่า ประยุกต์ใช้เอกสารทั้งหมด อย่างดีอยู่แล้ว จะอ้าง TS 16949 และ ISO 9001 ใน QM เลย ก้ไม่มีปัญหาค่ะ
Quality Code - We are your coach

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users