Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มาตรฐาน Halal กับ %Alcohol

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 05 February 2009 - 01:25 PM

อยากทราบว่าในมาตรฐานของ Halal มีการกำหนด %ของ residual alcohol ที่เกิดจากกระบวนการธรรมชาติ
ได้เท่าไร และมีมาตรฐานกำหนดไว้เป็นเอกสารหรือไม่ครับ

#2 Food Safety

Food Safety

Posted 06 February 2009 - 10:40 AM

เพื่อนๆ ท่านใดโรงงานได้รับรอง Halal ขอความช่วยเหลือด้วยคร๊าบ thankyou.gif

#3 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 06 February 2009 - 11:55 AM

ผมรู้แต่ว่า 0.008% ยังไม่เกินที่กำหนด
แต่ว่าตัวเลขที่แท้จริงที่กำหนดไว้ผมไม่รู้ว่ามันเท่าไหร
อยากจะช่วยนะ
แต่ว่าช่วยได้แค่นี้อ่ะ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#4 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 February 2009 - 12:47 PM

ผมมีนะแต่ไม่รู้จะช่วยได้มากแค่ไหน

ส่งเมล์มาแล้วกันนะครับ เดียวส่งให้เพราะว่า ลิขสิทธิ์ครับ
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 06 February 2009 - 01:05 PM

QUOTE(banbung @ Feb 6 2009, 12:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมมีนะแต่ไม่รู้จะช่วยได้มากแค่ไหน

ส่งเมล์มาแล้วกันนะครับ เดียวส่งให้เพราะว่า ลิขสิทธิ์ครับ

ผมส่ง address ไปให้พี่ banbung ทาง PM แล้วครับ

ขอบคุณพี่ banbung มากเลยครับ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 06 February 2009 - 01:06 PM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Feb 6 2009, 11:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมรู้แต่ว่า 0.008% ยังไม่เกินที่กำหนด
แต่ว่าตัวเลขที่แท้จริงที่กำหนดไว้ผมไม่รู้ว่ามันเท่าไหร
อยากจะช่วยนะ
แต่ว่าช่วยได้แค่นี้อ่ะ

ขอบคุณพี่คุณอยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) มากครับ

#7 kusaka

kusaka

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 February 2009 - 06:29 PM

ไม่เกิน 0.5% ครับ แต่ต้องไม่เกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมที่เป็นเหล้านะครับ ส่วนใหญ่จะเกิดจากผลไม้ หรือน้ำผลไม้ครับ
ที่มา http://www.annisaa.c...tpage;topic=4.0

#8 usa_jek

usa_jek

Posted 22 May 2009 - 11:06 PM

แอลกอฮอล์ที่อนุญาตให้ใช้(รับประทาน)ได้ มี 2 กรณี คือ

1.แอลกอฮอล์ที่ใช้เป็นตัวทำละลาย ในสี กลิ่น รส เมื่อนำสี กลิ่น รสเหล่านี้มาผลิตอาหาร อาหารชนิดนั้นต้องพบแอลกอฮอล์ไม่เกิน 0.5 %*
2. แอลกอฮอล์ที่----เกิดขึ้นเองจากกระบวนการหมัก-------- เช่น ซีอิ๊ว น้ำผลไม้ เป็นต้น ต้องพบแอลกอฮอล์ไม่เกิน 1.5 % *

*ref:ศูนย์วิจัยฮาลาล

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 22 May 2009 - 11:45 PM

QUOTE(usa_jek @ May 22 2009, 11:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แอลกอฮอล์ที่อนุญาตให้ใช้(รับประทาน)ได้ มี 2 กรณี คือ

1.แอลกอฮอล์ที่ใช้เป็นตัวทำละลาย ในสี กลิ่น รส เมื่อนำสี กลิ่น รสเหล่านี้มาผลิตอาหาร อาหารชนิดนั้นต้องพบแอลกอฮอล์ไม่เกิน 0.5 %*
2. แอลกอฮอล์ที่----เกิดขึ้นเองจากกระบวนการหมัก-------- เช่น ซีอิ๊ว น้ำผลไม้ เป็นต้น ต้องพบแอลกอฮอล์ไม่เกิน 1.5 % *

*ref:ศูนย์วิจัยฮาลาล

ขอบคุณครับ แต่อันนี้ทราบมานานแล้วจาก Halal Science Center ที่จุฬา

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users