Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถาม ข้อกำหนด ISO14001:2015 และ ISO45001:2018ครับ...

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 xavisamsam

xavisamsam

Super Member

Posted 01 July 2019 - 04:09 PM

รบกวนสอบถาม กรณีเราดำเนินผิดกฎหมายครับ ถ้าจะอ้างอิงว่าผิดข้อกำหนด

เราควรระบุว่าผิดข้อกำหนดไหนครับ สำหรับข้อกำหนด ISO14001:2015 และข้อกำหนด ISO45001:2018

รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับผม

#2 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 July 2019 - 08:20 AM

รบกวนสอบถาม กรณีเราดำเนินผิดกฎหมายครับ ถ้าจะอ้างอิงว่าผิดข้อกำหนด
เราควรระบุว่าผิดข้อกำหนดไหนครับ สำหรับข้อกำหนด ISO14001:2015 และข้อกำหนด ISO45001:2018
รบกวนด้วยนะครับ

ดูข้อกำหนดที่เกี่ยวกับกฎหมาย 6.1.3/6.1.4/9.1.2 และ 10.2 ค่ะ

#3 xavisamsam

xavisamsam

Posted 02 July 2019 - 09:21 AM

และรบกวนเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

ถ้าผมจะออก CAR ครับ โดยหลักฐานที่ผมระบุจะเป็นหลักฐานที่บอกว่าผิดกฎหมายครับ

ซึ่งผมจะต้องขออนุญาตกำหนดข้อกำหนดเดียวครับ

รบกวนด้วยนะครับ...ขอบคุณครับผม

#4 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 02 July 2019 - 10:50 AM

ถ้าไม่คิดมาก ก็เอาที่ข้อ 8.1 ก็ได้ครับ คือมีเกณฑ์ แต่ไม่ทำตามเกณฑ์

แต่เกณฑ์ที่ว่ามาจากไหน ก็ตามที่คุณ monrudeenimit ไล่มา คือถ้าออดิทเจอประเด็นไม่ทำตามกฎหมายแบบนี้ ควรกลับไปไล่ตั้งแต่ต้น

Plan - 6.1.3, 6.1.4 - ชี้บ่งกฎหมายหรือยัง มีแผนการจัดการมั๊ย ถ้าไม่มี ก็เอาข้อนี้ก่อน

Do - 8.1 มีการโยงไปตั้งเกณฑ์การควบคุมมั๊ย เช่นตั้ง Procedure หรือการบังคับควบคุมวิธีอื่นๆ ถ้าไม่มีก็เอาข้อนี้ด้วย

Check - 9.1.2 มีการประเมินความสอดคล้องมั๊ย บางทีมีการประเมินก็จริง แต่ผลประเด็นนี้กลับกำหนดว่า "สอดคล้อง" ก็มีข้อนี้อีก

Act - อาจโยงไปข้อ 10 อีก ผลไม่สอดคล้องเอาไปทำอะไรต่อ เช่น ใน procedure องค์กรเอง กำหนดให้ไปออก CAR (10.2)

สรุป ถ้าผู้ตรวจไม่มีเวลา หรือไม่มีโอกาสตรวจอย่างที่ว่า ก็ไปที่เรื่องไม่ทำตามเกณฑ์ 8.1 (แต่เอาจริงๆ ก็ไม่รู้ว่ามีเกณฑ์มั๊ย หรือมีการดำเนินการควบคุมมั๊ย)

ที่เห็นบ่อยๆ คือ บอกว่าผิดข้อ 6.1.3 ข้อเดียว ไม่ถูกครับ อันนั้นคือ Plan ยังไม่ได้ Do

#5 xavisamsam

xavisamsam

Posted 02 July 2019 - 11:14 AM

ถ้าไม่คิดมาก ก็เอาที่ข้อ 8.1 ก็ได้ครับ คือมีเกณฑ์ แต่ไม่ทำตามเกณฑ์

แต่เกณฑ์ที่ว่ามาจากไหน ก็ตามที่คุณ monrudeenimit ไล่มา คือถ้าออดิทเจอประเด็นไม่ทำตามกฎหมายแบบนี้ ควรกลับไปไล่ตั้งแต่ต้น

Plan - 6.1.3, 6.1.4 - ชี้บ่งกฎหมายหรือยัง มีแผนการจัดการมั๊ย ถ้าไม่มี ก็เอาข้อนี้ก่อน

Do - 8.1 มีการโยงไปตั้งเกณฑ์การควบคุมมั๊ย เช่นตั้ง Procedure หรือการบังคับควบคุมวิธีอื่นๆ ถ้าไม่มีก็เอาข้อนี้ด้วย

Check - 9.1.2 มีการประเมินความสอดคล้องมั๊ย บางทีมีการประเมินก็จริง แต่ผลประเด็นนี้กลับกำหนดว่า "สอดคล้อง" ก็มีข้อนี้อีก

Act - อาจโยงไปข้อ 10 อีก ผลไม่สอดคล้องเอาไปทำอะไรต่อ เช่น ใน procedure องค์กรเอง กำหนดให้ไปออก CAR (10.2)

สรุป ถ้าผู้ตรวจไม่มีเวลา หรือไม่มีโอกาสตรวจอย่างที่ว่า ก็ไปที่เรื่องไม่ทำตามเกณฑ์ 8.1 (แต่เอาจริงๆ ก็ไม่รู้ว่ามีเกณฑ์มั๊ย หรือมีการดำเนินการควบคุมมั๊ย)

ที่เห็นบ่อยๆ คือ บอกว่าผิดข้อ 6.1.3 ข้อเดียว ไม่ถูกครับ อันนั้นคือ Plan ยังไม่ได้ Do

ขอบคุณมากครับ

และขอบคุณทุกท่านด้วยครับผม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users