Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ช่วยแนะนำเรื่องการสรุปผลค่าคุณภาพน้ำกับ มตฐ น้ำทิ้ง

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 kajeab001iso

kajeab001iso

Posted 28 November 2019 - 05:54 PM

มือใหม่ระบบ 17025 ยืนงงนั่งงงในดงข้อกำหนดการแปลผลมานานแล้ว
เป็นห้องแล็บวิเคราะห์น้ำ ทุกวันนี้ใบรายงาน จะมีคำว่า
สรุปผล โดยจะเทียบผลกับค่ามาตรฐาน เช่น น้ำทิ้งอุตสาหกรรม โดยถ้าค่าเกิน ก็ระบุว่า
ค่า pH มีค่าเกินกว่าค่ามาตรฐานน้ำทิ้งฯ

1.ใน procedure เรื่องรายงานกำหนดว่าไม่ทำการแปลผล
2.แบบนี้ถือว่าเป็นการแปลผลมั้ยคะ
3.มีคนแนะนำว่า รายงานแบบนี้ก็ต้องมีการหาค่า uncer และ decision rule มาประกอบ ถึงจะรายงานแบบนี้ได้ จริงหรือเปล่าคะ
4.ถ้าขอ iso แค่ PH ตัวเดียว สามารถสรุปผลพารามิเตอร์ได้ปกติป่ะคะ เำราะไม่ได้ขอขอบข่าย ISO เหมือน pH

ช่วยสาวแก่ตาดำดำด้วยค่า

#2 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 29 November 2019 - 08:27 AM

1.ใน procedure เรื่องรายงานกำหนดว่าไม่ทำการแปลผล  
2.แบบนี้ถือว่าเป็นการแปลผลมั้ยคะ  แปล 100% ครับ
3.มีคนแนะนำว่า รายงานแบบนี้ก็ต้องมีการหาค่า uncer และ decision rule มาประกอบ ถึงจะรายงานแบบนี้ได้ จริงหรือเปล่าคะ  จริง 100% ครับ

ถ้าจะแปลผล ให้เขียนเพิ่มเติมว่าจะแปลผลอย่างไร  เช่น 

1. หากผลทดสอบที่ได้  อยู่นอกเขตค่ามาตราฐาน  ให้สรุปว่าไม่ผ่าน     

2.   หากผลทดสอบที่ได้ อยู่ในเขตค่ามาตรฐาน 

2.1 หาก +- uncer แล้ว  อยู่ในเขตค่ามาตรฐาน ให้สรุปว่าผ่าน 

2.2 หาก +- uncer แล้ว  นอกเขตค่ามาตรฐาน ให้สรุปว่าไม่ผ่าน  (บางสำนักบอกว่า  ให้สรุปว่า แปรผลไม่ได้   ให้ลูกค้าตัดสินใจเอาเอง เพราะถ้ามีเรื่องฟ้องร้องกัน เราจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบเพราะผลมันก้ำกึ่ง  บางสำนักบอกว่าให้เอา stat มาจับ (decision rule) แล้วสรุปว่า ผ่าน /ไม่ผ่าน

4.ถ้าขอ iso แค่ PH ตัวเดียว สามารถสรุปผลพารามิเตอร์ได้ปกติป่ะคะ เำราะไม่ได้ขอขอบข่าย ISO เหมือน pH   ที่ไม่ได้ขอรับรอง  แปลผลได้ปกติครับ เพราะเราได้ * ไว้แล้วว่ารายการไหนได้รับการรับรอง

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#3 kajeab001iso

kajeab001iso

Posted 29 November 2019 - 12:26 PM

ขอบคุณมากเลยค่ะ
แต่ลูกค้าน่าจะงงๆแน่เลยค่ะถ้าในรายงานฉบับเดียวไม่สรุปผล (คนละความหมายกับแปลผลป่ะคะ)แค่ pH แต่ค่าอื่นสรุปให้ (กรณีเลิกไม่ใช้การแปลผล เพราะถ้าแปลต้องมีการหา uncer ซึ่งต้องมี คชจ เพิ่ม ลูกค้าไม่น่ายอม)
ตอนนี้เลยคิดไว้ว่าไม่สรุปผลทุกพารามิเตอร์ดีกว่า แต่ไม่รู้ว่าลูกค้าโอเคด้วยมั้ย T T

#4 angca

angca

Super Member

Posted 04 December 2019 - 01:52 PM

มือใหม่ระบบ 17025 ยืนงงนั่งงงในดงข้อกำหนดการแปลผลมานานแล้ว
เป็นห้องแล็บวิเคราะห์น้ำ ทุกวันนี้ใบรายงาน จะมีคำว่า
สรุปผล โดยจะเทียบผลกับค่ามาตรฐาน เช่น น้ำทิ้งอุตสาหกรรม โดยถ้าค่าเกิน ก็ระบุว่า
ค่า pH มีค่าเกินกว่าค่ามาตรฐานน้ำทิ้งฯ

2.แบบนี้ถือว่าเป็นการแปลผลมั้ยคะ
3.มีคนแนะนำว่า รายงานแบบนี้ก็ต้องมีการหาค่า uncer และ decision rule มาประกอบ ถึงจะรายงานแบบนี้ได้ จริงหรือเปล่าคะ
4.ถ้าขอ iso แค่ PH ตัวเดียว สามารถสรุปผลพารามิเตอร์ได้ปกติป่ะคะ เำราะไม่ได้ขอขอบข่าย ISO เหมือน pH

ช่วยสาวแก่ตาดำดำด้วยค่า

สรุปแบบรวมๆนะครับ 

ข้อคิดเห็นและการแปลผล (ข้อกำหนด 7.8.7 Reporting opinions and interpretations) ไม่ใช่การตัดสินผล pass/fail นะครับ

มันเป้นข้อที่ให้แลปแปลผลทางเทคนิคหรือศัพท์เฉพาะทางให้ลูกค้าเข้าใจง่ายๆว่าผลการทดสอบเป็นไปในทิศทางใด มีค่าอะไรบ้างเท่าไหร่

ง่ายๆคือ report เพื่อให้ลูกค้านำไปตัดสินใจต่อว่าจะทำอย่างไร ไปใช้กับอะไรได้บ้าง ต้องปรับปรุงส่วนไหน ซึ่งมันเหมาะกับงานวิเคราะห์/วิจัยเพื่อหาค่าที่ดีที่สุด

ซึ่งข้อกำหนดนี้ระบุชัดเจนว่าต้องเป็นบุคลากรที่ได้รับมอบหมาย (ดุ 6.2.6) และต้องมีเอกสารพื้นฐานที่ใช้ในการแปลผลหรือให้ข้อคิดเห็น

(ป้องกันต่างคนต่างแปล ประมาณนี้ครับ)

ส่วน Report ของคุณเข้าข่าย 7.8.6 ครับ

7.8.6 Reporting statement of conformity ง่ายๆคือการตัดสินผลการทดสอบว่า Pass หรือ Fail, in -tolerance/ out-tolerance

ซึ่งคุณต้องตกลงกับลูกค้าเรื่อง Decision rule ที่ใช้ตั้งแต่ข้อ 7.1.3 ว่าจะใช้มาตรฐานตัวใดในการตัดสิน ซึ่งไม่ว่าจะใช้มาตรฐานใดๆ คุณต้องนำค่า

Measurement uncertainty มารวมด้วย (ดูคำนิยามข้อ 3.7)  

ทีนี้มาตรฐานที่จะใช้เป็น Decision rule ผมแนะนำให้ใช้ตาม ILAC-G8 ซึ่งจะมี point value อยู่ 4 จุด ซึ่งทั้ง 4 จุดได้รวมค่า +- ของ Uncert แล้ว

สมมุติผมให้เป็นจุด A, B, C, D

A ผ่าน (อยู่ใน Spec ทั้งหมด) , D ไม่ผ่าน (อยู่นอก Spec ทั้งหมด) สองจุดนี้ตัดสินผลได้เลย

ส่วนจุด B, C มีบางส่วนอยู่ใน Spec และบางส่วนหลุด Spec. เคสนี้ทำไงดี ??  ถ้าจะบอกว่าสรุปตัดสินผลไม่ได้ (ให้ลูกค้าไปตัดสินเอง) ก็ไม่ตรงกับเจตนารมณ์ของข้อ 7.8.6 และจะสร้างความลำบาก + ไม่พึงพอใจเล็กๆแก่ลูกค้าเพราะลูกค้าคาดหวังไว้ว่าให้ผู้เชี่ยวชาญอย่างแล๊ปเป้นผู้ตัดสินผลให้

ดังนั้นเคสของจุด B และ C ผมแนะนำให้ใช้วิธีของ EUROLAB ในการตัดสินผล ไปหาเล่มนี้มาดูนะครับ Technical report No. 01/2017 Decision rules applied to conformity assessment คร่าวๆ คือจะใช้การคำนวณหา Probability of decision ที่มีผลต่อ PFA (Consumer risk) และ PFR (Producer risk) ถ้าระดับความเชื่อมั่นที่คำนวณได้มากกว่าเกณฑ์กำหนดก็ถือว่า Pass ลองศึกษาดูนะครับ (ไม่ยากมากครับ)

ส่วนวิธีอื่นๆที่จะใช้ในการกำหนด Decision rule จะมีอีก 2 วิธีคือ การหา Test Uncertainty Ratio (TUR) ซึ่งวิธีนี้ง่ายแต่ไม่ชัดเจนเท่า 2 วิธีแรก

ส่วนอีกวิธีจะเป็นการกำหนด Guard band ตามมาตรฐาน ISO 14253-1 วิธีนี้ก็น่าใช้ครับ

สู้ๆครับผม แรกๆอาจจะงง ใช้ไปๆจะชำนาญขึ้นครับ ทุกอย่างต้องเริ่มต้นด้วยการเรียนรู้และศึกษาด้วยตัวเองก่อนครับ

:smiley-eatdrink003: 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users