Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การเชื่อมโยงระหว่าง FMEA กับ PQCT(Process Flow)

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Panggi_mg

Panggi_mg

Posted 14 December 2019 - 05:26 PM

อยากทราบวิธีการเชื่อมโยงกันระหว่างเอกสาร FMEA >>PQCT (Control Plan)>>>WI>>Data ที่ใช้ในกระบวนการค่ะ

เนื่องจากว่ากำลังทำการปรับเปลี่ยนระบบ ISO9001:2015 ไปเป็น IATF16949 จึงยังไม่มีความเข้าใจในเรื่องนี้มากเท่าไหร่ค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ปล.หากมีตัวอย่างรบกวนส่งเป็นแนวทางได้ด้วยจะดีมากเลยค่ะ <<E-mail  panggioomg@gmail.com>>

ขอบคุณค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 December 2019 - 02:05 PM

อยากทราบวิธีการเชื่อมโยงกันระหว่างเอกสาร FMEA >>PQCT (Control Plan)>>>WI>>Data ที่ใช้ในกระบวนการค่ะ

เนื่องจากว่ากำลังทำการปรับเปลี่ยนระบบ ISO9001:2015 ไปเป็น IATF16949 จึงยังไม่มีความเข้าใจในเรื่องนี้มากเท่าไหร่ค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

ปล.หากมีตัวอย่างรบกวนส่งเป็นแนวทางได้ด้วยจะดีมากเลยค่ะ <<E-mail  panggioomg@gmail.com>>

ขอบคุณค่ะ

จุดเริ่มต้นของเอกสารทั้งชุดที่แจ้งมา ควรเริ่มจาก

1. Process Flow Chart ของกระบวนการที่ผลิต ตั้งแต่ การรับเข้าวัตถุดิบ จนกระทั่งถึงการส่งมอบให้ลูกค้า

2. นำ Process Flow Chart มาวิเคราะห์หาความเสี่ยงที่จะทำให้เกิด Defect โดยใช้ Tools คือ FMEA ที่เป็น Proces

3. นำผลของการวิเคราะห์ Process FMEA แต่ละขั้นตอนว่ากำหนดการควบคุมที่เรียกว่า Control Plan 

4. นำการควบคุมของ Control plan ที่กำหนดไปจัดทำเป็นวิธีการควบคุมที่นำไปฏิบัติหน้างานก็จะได้พวกเอกสารที่เรียกว่า WI, Check Sheet

ส่วนรายละเอียดแนะนำไปศึกษาที่ FMEA จะบอกรายละเอียดพอสมควร 

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 little rabbit

little rabbit

Posted 16 December 2019 - 10:10 PM

จุดเริ่มต้นของเอกสารทั้งชุดที่แจ้งมา ควรเริ่มจาก

1. Process Flow Chart ของกระบวนการที่ผลิต ตั้งแต่ การรับเข้าวัตถุดิบ จนกระทั่งถึงการส่งมอบให้ลูกค้า

2. นำ Process Flow Chart มาวิเคราะห์หาความเสี่ยงที่จะทำให้เกิด Defect โดยใช้ Tools คือ FMEA ที่เป็น Proces

3. นำผลของการวิเคราะห์ Process FMEA แต่ละขั้นตอนว่ากำหนดการควบคุมที่เรียกว่า Control Plan 

4. นำการควบคุมของ Control plan ที่กำหนดไปจัดทำเป็นวิธีการควบคุมที่นำไปฏิบัติหน้างานก็จะได้พวกเอกสารที่เรียกว่า WI, Check Sheet

ส่วนรายละเอียดแนะนำไปศึกษาที่ FMEA จะบอกรายละเอียดพอสมควร 

ขอบคุณคะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users