Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอคำชี้แนะสำหรับการตั้งคำถาม (Check list Internal Audit)

รบกวนขอคำชี้แนะครับผม

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 tuataokk

tuataokk

Premium Member

• Power Members

Posted 04 January 2020 - 07:30 PM

รบกวนขอคำชี้แนะสำหรับการตั้งคำถาม (Check list Internal Audit) มือใหม่หัดตั้งคำถามครับ

รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำการตั้งคำถามตามข้อกำหนดให้ผมหน่อย ตาม Check list ที่ตัวผม

ได้แนบไฟล์มานั้น อาจจะยังใช้ภาษา หรือการตั้งคำถามที่วนไปวนมา รบกวนขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับผม

Attached Files

#2 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

Posted 09 January 2020 - 12:12 PM

ดูแล้วใช้ได้ครับ

แต่แนะนำให้ใช้คำถามที่สามารถทำให้เห็นความต่อเนื่องของการดำเนินการร่วมด้วย โดยใช้ Look at, Look for 

เช่น  Look at มีการชี้บ่งผลการสอบเทียบหรือไม่   Look for  สุ่มตรวจสอบเครื่องมือวัด 5 รายการ ว่ามีการชี้บ่งผลการสอบเทียบหรือไม่ 

การถามตามข้อกำหนด อาจทำให้ได้คำตอบที่น่าเบื่อในครั้งต่อๆ เพราะเป็นเรื่องที่จะตอบเหมือนเดิมทุกครั้งซึ่งรู้กันอยู่แล้ว ไม่น่าถามซ้ำอีก 

การถามตามเนื้อหาของ ระเบียบปฏิบัติ หรือ วิธีปฏิบัติ ในเรื่อง Out Put ที่ควรต้องมีอย่างต่อเนื่อง อาจทำให้เห็นประสิทธิภาพของกระบวนการมากกว่า 

Krissarakorn..

#3 tuataokk

tuataokk

Posted 11 January 2020 - 08:58 AM

ดูแล้วใช้ได้ครับ

แต่แนะนำให้ใช้คำถามที่สามารถทำให้เห็นความต่อเนื่องของการดำเนินการร่วมด้วย โดยใช้ Look at, Look for 

เช่น  Look at มีการชี้บ่งผลการสอบเทียบหรือไม่   Look for  สุ่มตรวจสอบเครื่องมือวัด 5 รายการ ว่ามีการชี้บ่งผลการสอบเทียบหรือไม่ 

การถามตามข้อกำหนด อาจทำให้ได้คำตอบที่น่าเบื่อในครั้งต่อๆ เพราะเป็นเรื่องที่จะตอบเหมือนเดิมทุกครั้งซึ่งรู้กันอยู่แล้ว ไม่น่าถามซ้ำอีก 

การถามตามเนื้อหาของ ระเบียบปฏิบัติ หรือ วิธีปฏิบัติ ในเรื่อง Out Put ที่ควรต้องมีอย่างต่อเนื่อง อาจทำให้เห็นประสิทธิภาพของกระบวนการมากกว่า 

ขอบคุณมากๆครับผม สำหรับคำแนะนำ จะเอาไปปรับปรุงครับผม ^^

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 January 2020 - 01:22 PM

ควรถามเน้นเรื่องการ Validation Critical limit และทวนสอบ Competency ของ CCP Operator  ด้วยครับ

#5 tuataokk

tuataokk

Posted 13 January 2020 - 02:11 PM

ควรถามเน้นเรื่องการ Validation Critical limit และทวนสอบ Competency ของ CCP Operator  ด้วยครับ

ครับผม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users