Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอแนวทางการแจกจ่ายเอกสารแบบ electronic files

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 YINDEE SYH

YINDEE SYH

Posted 13 September 2019 - 03:56 PM

เนื่องจากทางบริษัทต้องการยกเลิกการแจกจ่ายเอกสารแบบ paper ต้องการให้เป็น electronic files ทั้งหมด ขอแนวทางในการควบคุมเอกสารด้วยค่ะ

#2 Riso thailand

Riso thailand

Posted 13 September 2019 - 05:14 PM

ถ้ามีขอข้อมูลด้วยนะค่ะ บริษัทก็กำลังจะปรับปรุงและพัฒนาตรงจุดนี้เช่นกันค่ะ

iso@rith.riso.biz

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 September 2019 - 09:16 AM

เนื่องจากทางบริษัทต้องการยกเลิกการแจกจ่ายเอกสารแบบ paper ต้องการให้เป็น electronic files ทั้งหมด ขอแนวทางในการควบคุมเอกสารด้วยค่ะ

ปกติที่แนวทางง่ายคือ Safe File ที่ต้องการใช้เป็นแบบ Pdf. จากนั้นสร้าง Floder สำหรับห้องนั้นไว้ใน Server (ถ้ามี) และ Lock ให้อ่านอย่างเดียว จากนั้นแจ้งให้หน่วยงานทุกส่วนทราบ หากเป็นไปได้เพิ่มใน WI การใช้งานเอกสารในห้องดังกล่าวได้ยิ่งดี เพราะนี้คือองค์ความรู้ภายในขององค์กร

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 patcharin.b

patcharin.b

Supreme Member

• Power Members

Posted 17 September 2019 - 05:17 PM

ที่เคยทำมานะคะ

1. จะนำไฟล์ต้นฉบับไปวางไว้ที่ ไดร์แชร์ และผู้ควบคุมเอกสารจะต้องปรับปรุงไฟล์ควบคุมเอกสารอยู่เสมอ (ต้องเป็นไฟล์ที่เป็นฉบับล่าสุดเสมอ)

2. สามารถเข้าไปจัดพิมพ์ได้ทั่วทั้งองค์กร  (จำกัดสิทธิ์ ให้ผู้ที่อนุญาตรับผิดชอบแต่ละแผนก เพื่อเป็นการควบคุมความรับผิดชอบได้)  ( จะนำลาย  เซ็นไปวางใส่ในต้นฉบับของเอกสาร) ซึ่ง ( QM/ QP/WI/SD/EX ( วิธีปฎิบัติ))  เมื่อเวลาพิมพ์ออกมา  จะแสดงข้อความว่า ** จัดพิมพ์วันที่xxx (ใส่สูตรให้เป็นวันที่ปัจจุบัน) เป็นเอกสารควบคุม จะมีอายุการใช้งานได้ภายใน 2 วัน หลังจากนั้น ถือว่าเป็นเอกสารไม่ควบคุม **

3. FM หรือ Check Sheet  ( บันทึก) ** จะไม่มีข้อความเหมือนข้อ 2 ค่ะ

** สิ่งที่ต้องทำเพิ่มเติมค่ะ

- ทำหนังสือการอนุมัติให้เข้าถึงเอกสารให้แต่ละแผนก

- ทำหนังสือการอนุมัติ ลายเซ็นที่จะอนุมัติ ตาม QP  ที่กำหนด

- เขียนวิธีการแจกจ่าย ไว้ใน QP เรื่องควบคุมเอกสาร ไว้ให้ชัดเจน  ตามรายละเอียดด้านบนค่ะ

#5 YINDEE SYH

YINDEE SYH

Posted 27 September 2019 - 05:43 PM

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำทั้งสองท่าน

#6 aliharee

aliharee

Premium Member

• Power Members

Posted 03 August 2020 - 10:23 AM

สวัสดีครับคุณ
ผมจะทำเอกสาร e-docการควบคุมเอกสารแบบ electronics. ขอรบกวนแชร์ procedure ให้ได้ไหมครับ..email ผม h.wasanali@gmail.com
ขอบคุณมากครับ

#7 alicetarex10T

alicetarex10T

Posted 28 August 2020 - 10:01 AM

ตามด้วยจ้าา กำลังจะลด paper เลย  :lol2:  :lol2:

#8 Manop19

Manop19

Posted 22 April 2022 - 02:14 PM

ขอสอบถามครับ ถ้าคงบคุมและแจกจ่ายเอกสารแบบE-Files แล้ว เวลาออิต auditor มักจะขอดูQP ของฝ่าย เราจะสามารถไปขอต้นฉบับกับ DC ไปให้ดู หรือต้ิองprint out  uncontrolled ออกมาให้ดู ครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users