Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การซ้อมแผนฉุกเฉิน iatf 16949 ต้องทำบันทึกอย่างไร

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 aviruth

aviruth

Posted 28 February 2020 - 02:40 PM

บริษัทผมมี procedure การซ้อมแผนฉุกเฉิน iatf 16949 แต่ไม่มี บันทึกเป็นเอกสาร ผมเป็นผู้จัดการ QA ใหม่ตัวอย่างเก่าๆก็ไม่มีให้ดู ไม่รู้ที่ผ่านมารอดกันมาได้ยังไง ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับว่าจะต้องทำบันทึกการซ้อมแผนฉุกเฉินยังไง หน้าตาประมาณใหน 

#2 bing_kb

bing_kb

Posted 28 February 2020 - 04:19 PM

บริษัทผมมี procedure การซ้อมแผนฉุกเฉิน iatf 16949 แต่ไม่มี บันทึกเป็นเอกสาร ผมเป็นผู้จัดการ QA ใหม่ตัวอย่างเก่าๆก็ไม่มีให้ดู ไม่รู้ที่ผ่านมารอดกันมาได้ยังไง ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับว่าจะต้องทำบันทึกการซ้อมแผนฉุกเฉินยังไง หน้าตาประมาณใหน 

ทำไม่แผนฉุกเฉินมาอยู่ที่ QA ครับ ของผมอยู่ที่ จป.

1.แผนฉุกเฉินไฟไหม้ (จป.)

2.แผนฉุกเฉินน้ำท่วม (จป.)

3.แผนความต่อเนื่องทางธุรกิจ แผนนี้คือ แผนฟื้นฟู ( QMR) **ไม่สามารถเปิดเผยข้อมูลนี้ได้ครับ เพราะเป็นความลับบริษัทฯ**

ของผมเลือกทำแผนฉุกเฉินไฟไหม้ 

แต่งตั้งทีมงาน กำหนดหน้าที่

แผนป้องกันและระงับอัคคีภัย ประกอบด้วย 3 ส่วนที่สำคัญ แบ่งตามสภาวะของเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ดังนี้

1. ก่อนเกิดเหตุ ประกอบด้วยแผนต่างๆ 3 แผน คือ

1.1 แผนการตรวจตราเพื่อป้องกันอัคคีภัย

1.2 แผนการอบรมป้องกันอัคคีภัย

1.3 แผนรณรงค์ป้องกันและระงับอัคคีภัย

2. ขณะเกิดเหตุเพลิงไหม้ ประกอบด้วยแผนต่างๆ 2 แผน

2.1 แผนดับเพลิง

2.2 แผนการอพยพหนีไฟ

3. หลังเกิดเหตุเพลิงไหม้ ประกอบด้วยแผนทั้งหมด 1 แผน คือ

3.1 แผนการบรรเทาทุกข์ (ซึ่งดำเนินการต่อเนื่องจากสภาวะเกิดเหตุเพลิงไหม้)

ลองทำเอกสารตามนี้ก่อนครับ

#3 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 28 February 2020 - 04:37 PM

แผนฉุกเฉิน ของ IATF 16949 มี 7 แผนครับ เรื่องนี้ แผนกดูแลระบบ จะเป็นผู้จัดวางแผน ซ้อมแผนครับ 

ว่าถ้าเกิดเหตุการ ทั้ง 7เรื่อง แล้ว จะหาของไปป้อนลูกค้าอย่างไร ครับ

pongsitkam67@gmail.com

#4 Pimnang1993

Pimnang1993

Super Member

Posted 28 February 2020 - 05:18 PM

ของเราทบทวนทำเป็นบันทึกประชุมค่ะ เพราะตอนทบทวนจัดประชุมฝ่ายที่เกี่ยวข้อง

ส่วนซ้อมแผนฉุกเฉินทำเป็น Report แบบใส่รูปตอนซ้อมแล้วอธิบายใต้ภาพว่าใคร ทำอะไร อย่างไงค่ะ

ถ้า Procedure เก่าไม่บอกว่ามีแบบฟอร์มขึ้นทะเบียนที่เกี่ยวข้องก็ไม่ต้องทำฟอร์มขึ้นทะเบียนเอกสาร แต่ทำเป็นรายงานหรือบันทึกข้อมูลไว้ก็พอ เพราะไม่มีข้อกำหนดบังคับ แค่มีหลักฐานก็ผ่าน อันนี้ Auditor ที่ตรวจเราเป็นคนบอก 

แต่เราก็เจอปัญหาแบบคุณเจ้าของกระทู้ เลย Revise ตัว Procedure ใหม่เลย แล้วทำแบบฟอร์มบันทึกประชุมทบทวนแผนฉุกเฉิน และแบบฟอร์ม Report ซ้อมแผนฉุกเฉินขึ้นมาและขึ้นทะเบียนเอกสารแบบฟอร์มค่ะ เพราะกลัวคนอื่นงง เหมือนที่เรางง Procedure ฉบับเก่า

แผนฉุกเฉินสิ่งแวดล้อมกับคุณภาพของที่บริษัทจะแยกกันรับผิดชอบ จป. ดูพวกซ้อมหนีไฟ ซ้อมน้ำท่วม และอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องตามกฏหมายหรือความปลอดภัยเป็นหลัก

ส่วนคุณภาพจะเกี่ยวข้องกับพวกปัจจัยที่ทำให้เกิดปัญหาตอนส่งมอบ เช่น รถเสีย ไฟฟ้าไม่พอ น้ำไม่พอ วัตถุดิบไม่พอ ส่วนนี้ QMR/Planing จะรับผิดชอบค่ะ  (ตอนนี้แผนฉุกเฉินต้องเพิ่มเรื่อง Cyber attack ด้วยนะคะ เพราะมีเพิ่มเติมจาก Sanction ดูข้อกำหนดเพิ่มได้ที่หน้าเว็บ IATF เลยค่ะ มีแปลเป็นภาษาไทยแจก)

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 February 2020 - 12:43 PM

เราสามารถจัดทำเป็นบันทึกการทดสอบแผนสำรองได้โดยใช้ลักษณะคล้ายการสรุปผลเมื่อมีการซ้อมแผนอพยพหนีไฟได้เช่น

1. ผู้ร่วมทดสอบตามแผน

2. ประสิทธิผลของการซ้อมตามแผนสำรอง เช่น การทำตามขั้นตอน ความเข้าใจผู้ทดสอบ ระยะเวลาการทดสอบ

3. ปัญหาที่พบจากการทดสอบเพื่อนำไปทบทวนปรับปรุงแผนสำรอง กรณีมีปัญหา

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 aviruth

aviruth

Posted 05 March 2020 - 05:39 PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ตอนนี้ให้ฝ่ายที่เกี่ยวข้องจัดทำดูเป็นแบบรายงาน แต่ไม่มีฟอร์แมทตายตัวให้ ไม่รู้ว่า ออดิเตอร์จะว่ายังไง 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users