Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอเอกสาร WI การ Calibration Taper Gauge หน่อยครับ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 saranath

saranath

Posted 29 February 2020 - 07:34 PM

มีที่ไหนดำเนินการ Cal  เองภายในหรือไม่ครับ

โดนทาง CB Audit ติด Comment ว่าใช้งานแต่ไม่มีการ Cal 

รบกวนเพื่อนสมาชิก ขอเอกสาร WI การ Calibration Taper Gauge หน่อยครับ ( ถ้ามี )

หรือเป็นวิธีการทวนสอบ  Taper Gauge ก็ได้ครับ

รบกวน เกณฑ์การยอบรับด้วยนะครับ

แจ้ง CB ไปว่าราคาซื้อใหม่ถูกกว่า Cal แต่ก็โดนว่า ตอนรับไม่ได้ตรวจสอบเหลอ  ปวดตับมากครับ

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

#2 thapana1987

thapana1987

Posted 28 September 2020 - 10:59 AM

สิ่งที่ CB มอง คือ เครื่องมือที่เกี่ยวข้องกับคุณภาพของ Product หรือที่ระบุใน Control Plan ไม่ผ่านการสอบเทียบ แต่ถ้าไม่ได้รับการสอบเทียบก็ต้องมีการ Verify เพื่อ confirm ค่า ว่า ค่าที่ Scale แต่ละขีดมีค่าเท่าไร ถ้าไม่มีอะไรเลย ก็ไม่ทราบค่าว่าค่านั้นตรงหรือได้เท่าไร เข้าใจครับว่าค่าแคลแพง แต่ของมันต้องทำครับตามข้อกำหนดฃ

แนะนำ

1. ซื้อใหม่ พร้อมแคลจากที่ที่ได้ Accredited 17025 เน้นนะครับ ระวังพวกได้ Scope อื่น แต่บอกทำได้ การสอบเทียบ เน้นครอบคลุมจุดใช้งาน ถ้าจุดใช้งานน้อย ค่าสอบเทียบก็จะลดลงตามครับ

2. การสอบเทียบ Taper Gauge จะใช้ Profile Projector ถ้าซื้อรุ่นใหม่ๆๆ น่าจะเฉียดล้าน

เพิ่มเติมหลังไมค์ได้ครับ

#3 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 02 October 2020 - 11:32 AM

Krissarakorn..

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users