Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอถาม-การควบคุมผู้รับจ้างช่วง(อีกสักครั้ง)

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 Mr.Notchy

Mr.Notchy

Premium Member

• Power Members

Posted 28 May 2009 - 05:03 PM

ลักษณะงานของบริษัทฯ คือ รับจ้าง ออกแบบ-ติดตั้ง-ซ่อมบำรุง ระบบปรับอากาศ-ไฟฟ้า-สุขาภิบาล-ดับเพลิง โดยมีการจ้างผู้รับจ้างช่วงดังนี้

ลักษณะที่ 1 ควบคุมใกล้ชิด
ตัวอย่างเช่น ทางบริษัทประมูลงานได้มาโดยเป็นผู้จัดซื้อวัสดุ-อุปกรณ์ มาโดยให้ผู้รับจ้างช่วงจัดหาแรงงานมาทำการติดตั้ง (เจาะรู-ยึดน๊อต-เชื่อมเหล็ก-ฯลฯ) ส่วนทางบริษัทมีผู้ควบคุมงาน (เดินตรวจความถูกต้องตาม Drawing)

ลักษณะที่ 2 ตัดงานไปทั้งก้อน
ตัวอย่างเช่น ทางบริษัทประมูลงานได้ 3 ระบบ มี ระบบปรับอากาศ-ระบบไฟฟ้า-ระบบสุขาภิบาล แต่บริษัทฯ เลือกที่จะให้ผู้รับจ้างช่วงทำงานระบบไฟฟ้าโดยซื้อของ+ติดตั้งเอง บริษัทฯ จะตรวจรับงานเป็นช่วงๆตามแผนงาน

คำถาม คืออยากทราบว่าการควบคุมผู้รับจ้างช่วง ทั้ง 2 ลักษณะควรทำอย่างไรดีครับ?

ปล. ที่บริษัทฯ มี Procedure เรื่อง การคัดเลือกและประเมิน ผู้รับจ้างช่วง แค่นี้พอไหมครับ!!!

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 May 2009 - 07:27 PM

ที่ว่ามาก็คือการควบคุมอย่างหนึ่งแล้วครับ
แต่อยากนำเสนอบางประเด็น เช่น
ควรจะมีการกำหนดคุณสมบัติของคนด้วยน่ะ เช่น การศึกษา ความรู้ ทักษะ ประสบการณ์ เป็นต้น
เพราะงานลักษณะนี้มันต้องใช้พื้นฐานความรู้เฉพาะทาง ใช้ทักษะประสบการณ์ด้วย
น่าจะมองด้านนี้ประกอบด้วยน่ะครับ

และก็ ควรจะระบุไว้ไหม ว่าจะมีการประเมินผลงาน โดยดู Feedback จากลูกค้าประกอบการให้คะแนน เมื่อเราส่งมอบงานให้ลูกค้าเราแล้ว ดูว่าลูกค้า Happy ไหม
ในทางปฏิบัติ อาจจะควบคุมเรื่องการจ่ายเงินตาม Progress ของงาน และจ่ายงวดสุดท้ายเมื่อลูกค้าเราเซ็นต์รับงานด้วยน่ะ ป้องกันการหนีหรือการเบี้ยวงานด้วย

เรื่องเครื่องมืออุปกรณ์ โดยเฉพาะเครื่องมือวัด (ถ้ามี) ก็ควรมีการให้คะแนนเรื่องระบบการสอบเทียบหรือการทวนสอบด้วย (อาจรวมถึงอุปกรณ์ PPE ด้วยน่ะครับ)

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 May 2009 - 08:53 AM

ขออนุญาตเพิ่มเติม หน่อยนะครับ
คุณสามารถใช้ ประยุกต์ใช้ข้อ7.4 ในการควบคุมกระบวนการนี้ได้ครับ
การ ปรับปรุงQP เรื่องการคัดเลือกและการตรวจประเมิน ทำได้ครับ
โดยเรา อาจจะแบ่งเป็นการประเมิน 1.Supplier ( จำพวกร้าน ขายวัสดุต่างๆ)
หลักการ ก็เหมือน กับ การคัดเลือก และประเมิน Supp ทั่วไปๆ ที่บ. เขาทำกัน
ส่วนที่ 2. Subcontractor เราก็อาจ แบ่งย่อย ไปอีก เป็น
2.1 Sub แรงงาน ( คือลักษณะที่ 1 ที่คุณจขกท. ถามมานั้นแหละ)
หลักการ คัดเลือกและประเมิน ก็ ตามที่อ.นุกูล กล่าว มา คือกำหนด คุณสมบัติ ของบุคลากรไว้เบื้องต้น
อาจแบ่ง ย่อยไป อีก เพื่อความเหมาะสม เช่น
2.1.1กลุ่มช่างฝีมือ อาจะต้องมีการทดสอบ ฝีมือ กันซักหน่อย ว่าได้ตามมาตรฐานที่เรากำหนดไว้ไหม
ยกตัวอย่าง เช่น งาน เชื่อม ก็ต้อง มาTest กัน ซักหน่อย ว่า เชื่อมได้ถนัด ทุกท่าไหม แนวเชื่อมเป็นไง หรือว่าอาจ พิจารณาจาก ใบรับรองงาน เชื่อมว่า ระดับlevelไหนแล้ว (กรมพัฒนาฝีมือ แรงงาน) อันนี้ ก็ยืนยีน ในความสามารถของเขาได้อีกทางหนึ่ง
2.1.2 กลุ่มผู้ใช้แรงงาน อันก็คงไม่ต้องดูอะไรมากในการประเมินและคัดเลือกเบื่องต้น เอาแค่ ยังหนุ่มยังแน่น
(แก่ๆ คงยกของหนักไม่ไหว ) อะไรประมาณนี้
ในกกระบวนการก็ควบคุม โดย การมีบันทึก เวลาการทำงาน มีการประเมินผลงานที่ทำ ฯลฯ ก็ควบคุมเหมือน เขาเป็นพนักงานของเรา นั้นแหละอันนี้ (ก็ตามที่คุณทำอยู่นั่นแหละ) และอีกอย่างเราก็มีสัญญาที่ทำกับ เจ้าของแรงงานอันนี้อยู่แล้ว

2.2 Sub จ้างเหมา (ทั้งของและแรง ลักษณะที่2)
ก็อาจทำการคัดเลือก และประเมิน เบื้องต้น จาก เช่น ผลงานที่ผ่านมาของ เขา ประสบการณ์การรับเหมา ความพร้อม ต่างๆ
การควบคุมตรงจุด นี้ เราก็ทำสัญญา กันอยู่ แล้ว มีการ ทำการส่งมอบผลงาน เพื่อเบืกเงิน หักเงินประกันผลงาน ฯลฯ

ปล. จริงๆ ผมเชื่อว่า บ.ของ คุณ มีการควบคุม ในหลายส่วนที่กล่าวมาอยู่แล้ว ล่ะ แต่อาจไม่ได้ จัดทำเป็นขั้นตอน การปฏิบัติ หรือ เป็นเอกสาร ให้ชัดเจน
เมื่อยละ เอาแค่นี้ ก่อน ก็ละกัน ครับ ( น่าจะพอเห็นภาพได้ อย่างชัดเจน )
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#4 Mr.Notchy

Mr.Notchy

Posted 29 May 2009 - 09:20 AM

ขอคำแนะนำอีกครั้งครับ

จากกรณีดังกล่าวเราควรทำ QP การควบคุมผู้รับจ้างช่วงขึ้นมาอีกเล่มเลยหรือไม่ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับสำหรับ คำตอบและปัญญา ที่แบ่งปันให้กัน

#5 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 09 April 2010 - 10:45 PM

ปล. ที่บริษัทฯ มี Procedure เรื่อง การคัดเลือกและประเมิน ผู้รับจ้างช่วง แค่นี้พอไหมครับ!!

ไม่พอ เพราะงานที่เป็นหัวใจของบริษัทคุณ คือการจัดการ บริหาร SUB

จากกรณีดังกล่าวเราควรทำ QP การควบคุมผู้รับจ้างช่วงขึ้นมาอีกเล่มเลยหรือไม่ครับ

ใช่ ต้องมีต่างหากแน่นอน
แต่อาจไม่ใช่แค่เล่มเดียวด้วย
น่าจะต้องมี QP หรือ WI หลายๆเล่มเลยที่เดียว เพื่อให้ครอบคลุมการทำงานทั้งหมดของ sub
บางครั้ง โครงการใหญ่ๆ ต้องเป็น project procedure ด้วยซ้ำไป

#6 Mr.Notchy

Mr.Notchy

Posted 10 April 2010 - 09:33 AM

QUOTE(Old man @ Apr 9 2010, 10:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปล. ที่บริษัทฯ มี Procedure เรื่อง การคัดเลือกและประเมิน ผู้รับจ้างช่วง แค่นี้พอไหมครับ!!

ไม่พอ เพราะงานที่เป็นหัวใจของบริษัทคุณ คือการจัดการ บริหาร SUB

ใช่ ต้องมีต่างหากแน่นอน
แต่อาจไม่ใช่แค่เล่มเดียวด้วย
น่าจะต้องมี QP หรือ WI หลายๆเล่มเลยที่เดียว เพื่อให้ครอบคลุมการทำงานทั้งหมดของ sub
บางครั้ง โครงการใหญ่ๆ ต้องเป็น project procedure ด้วยซ้ำไป

เครียดเลยครับ... ToT
ผู้ใดมีตัวอย่างเมตตาส่งให้ผมด้วยเถิดครับ.....

#7 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 10 April 2010 - 09:43 AM

ลักษณะที่ 1 ควบคุมใกล้ชิด
ตัวอย่างเช่น ทางบริษัทประมูลงานได้มาโดยเป็นผู้จัดซื้อวัสดุ-อุปกรณ์ มาโดยให้ผู้รับจ้างช่วงจัดหาแรงงานมาทำการติดตั้ง (เจาะรู-ยึดน๊อต-เชื่อมเหล็ก-ฯลฯ) ส่วนทางบริษัทมีผู้ควบคุมงาน (เดินตรวจความถูกต้องตาม Drawing)

ลักษณะที่ 2 ตัดงานไปทั้งก้อน
ตัวอย่างเช่น ทางบริษัทประมูลงานได้ 3 ระบบ มี ระบบปรับอากาศ-ระบบไฟฟ้า-ระบบสุขาภิบาล แต่บริษัทฯ เลือกที่จะให้ผู้รับจ้างช่วงทำงานระบบไฟฟ้าโดยซื้อของ+ติดตั้งเอง บริษัทฯ จะตรวจรับงานเป็นช่วงๆตามแผนงาน

สัญญา จะหามาให้

ที่ bold ข้างบนไว้ เป็นการควบคุม sub อยู่แล้ว
เขียนเกณฑ์ วิธีการ ไว้ในระบบ QMS หรือยัง ครับ

#8 pond

pond

Posted 13 July 2010 - 11:40 AM

มาเก็บข้อมูลเหมือนกันค่ะ

ปัญหาลักษณะเดียวกันเปี๊ยบเลย

มารอตัวอย่างเหมือนกันนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users