Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Stamping-PFMEA

• Please log in to reply
19 replies to this topic

#1 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 January 2012 - 05:50 AM

Hi my's friends,

Please comments and feedback for this P-FMEA.

Thanks

Attached Files

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#2 นุกูล

นุกูล

Posted 26 January 2012 - 02:34 PM

huh.gif Comment กันหน่อยเหอะ Please

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 PoWeR_MoD

PoWeR_MoD

Super Member

• Power Members

Posted 26 January 2012 - 02:47 PM

QUOTE(นุกูล @ Jan 26 2012, 02:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
huh.gif Comment กันหน่อยเหอะ Please

ผมรู้สาเหตุแล้วครับ อ.นุกูล ที่ยังไม่มีเม้น อิอิ

- เป็นอุตสาหกรรมชิ้นส่วนขึ้นรูป บางที่เรียกโรง Press หรือ Metal part ซึ่งบางคนอาจจะไม่รู้จัก
- เอกสารปริ้นไม่ได้ อ่าาาาาา เลยไม่มีใครมาดูดไป อิอิ

***เพิ่มเติมครับ น่าจะรายละเอียดของเครื่องจักรลงไปด้วยนะนะครับ เช่น ใช้เครื่อง AIDA 300TUN แม่พิมพ์ DIE
สาเหตุของครีบอาจเกิดจาก แม่พิมพ์ หรือพนักงานไม่เอา Scrap ออก

อยากได้ PFMEA งานด้าน SMT บ้างอะครับ

ขอบคุณครับ

#4 DooK

DooK

Posted 26 January 2012 - 02:52 PM

Process ที่ 3 Severity น่าจะเป็น 9-10 นะครับ เพราะทำให้เกิดอันตรายกับ Operator (สั้นไปมั้ย)
ลายเซ็น

#5 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Premium Member

Posted 26 January 2012 - 05:20 PM

จะ Comment อย่่างไรดี ??

เอาเป็นว่าประเมินผิด Concept ของ FMEA เกือบทั้งหมด

Requirement, Failure mode, Effect, Cause, Prevention, Dectection เหตุการณ์ไม่มีความเชื่อมโยงกันเลย
1 Failure mode มีหลาย Effect แต่ประเมิน Severrity แค่ตัวเดียว ทั้งๆที่ Effectc แต่ละตัวความรุนแรงมันต่างกัน
1 Failure mode มีหลาย Cause แต่ประเมิน Occurrence แค่หนึ่งเดียว ทั้งๆที่แต่ละ Cause มันเกิดถี-บ่อยไม่เท่ากันอยู่แล้ว
ช่อง Prevention control นำเอาอนาคตมาตอบว่าจะทำนั้น นู้น นี่ ทั้งๆที่ช่องนี้มันให้ระบุว่าในปัจจุบันคุณป้องกันอย่างไร (เช่นมี wi, trainirg, spc )
ช่อง Dectection control ระบุให้บอกถึงวิธีการตรวจสอบ เช่น ใช้เครื่องมือวัด ใช้ pokayoke ใช้ visual และการให้คะแนน Detection ก็ผิด Range ไปหมด
การวิเคราะห์สาเหตุยังไม่ถึง root cause , มีระบุสาเหตุจาก Human Error เยอะมาก ทั้งๆที่มันไม่ใช้สาเหตุที่แท้จริง
ช่อง Effect ต้องการให้ระบุผลกระทบถึงกระบวนการประกอบหรือ end user เท่านั้น ไม่ได้ให้ระบุว่าแม่พิมพ์หมดอายุเร็ว (Process 2)

แค่นี้ก่อนนะครับ จริงๆยังมั Comment อีกเพียบ
ผิดถูกอย่างไร แนะนำด้วยครับ

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 26 January 2012 - 08:19 PM

QUOTE(PoWeR_MoD @ Jan 26 2012, 02:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมรู้สาเหตุแล้วครับ อ.นุกูล ที่ยังไม่มีเม้น อิอิ

- เป็นอุตสาหกรรมชิ้นส่วนขึ้นรูป บางที่เรียกโรง Press หรือ Metal part ซึ่งบางคนอาจจะไม่รู้จัก
- เอกสารปริ้นไม่ได้ อ่าาาาาา เลยไม่มีใครมาดูดไป อิอิ

***เพิ่มเติมครับ น่าจะรายละเอียดของเครื่องจักรลงไปด้วยนะนะครับ เช่น ใช้เครื่อง AIDA 300TUN แม่พิมพ์ DIE
สาเหตุของครีบอาจเกิดจาก แม่พิมพ์ หรือพนักงานไม่เอา Scrap ออก

อยากได้ PFMEA งานด้าน SMT บ้างอะครับ

ขอบคุณครับ

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ราละเอียดของเครื่องจักรก็ควรจะลง สาเหตุที่เกิดจาก Machinery & Die น่าจะระบุมากกว่านี้
ครีบเกิดจากมีเศษติดแม่พิมพ์แล้วไม่เป่าออก อันนี้เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียง

but, what is SMT ? please clarify.

เดี๋ยวจะเฉลยว่าทำไมมันหลุดขนาดนี้

Thanks for our's comments.

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 26 January 2012 - 08:27 PM

QUOTE(DooK @ Jan 26 2012, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Process ที่ 3 Severity น่าจะเป็น 9-10 นะครับ เพราะทำให้เกิดอันตรายกับ Operator (สั้นไปมั้ย)

hahaha พอดีใช้แรงงานต่างชาติครับดุก ก็เลยไม่สนใจผลกระทบต่อพวกเขาเท่าไหร่ ล้อเล่นครับ จริงครับ เห็นด้วย

พอดีไป focus ที่ครีบทำให้ต้อง rework แบบ off-line ก็เลยจัด 6 ครับ เดี๋ยวต้องบวกให้อีก 3 แต้ม เหมือนแมนยูเฉือนเอาชนะอาเซนอล มินิคุกกี้แล้วแหละครับ

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 26 January 2012 - 09:13 PM

QUOTE(Angcapol (TQC) @ Jan 26 2012, 05:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จะ Comment อย่่างไรดี ??

เอาเป็นว่าประเมินผิด Concept ของ FMEA เกือบทั้งหมด

รับทราบครับ แค่อยากลองเพิ่ม Concept บางอย่างครับ ปกติพวกเราทำ FMEA โดยนึกถึงแต่คนนอก แต่ไม่เคยนึกถึงตัวเอง (องค์กร) เลย โดยเฉพาะเรื่อง Cost & Loss
เข้าใจนะครับ ว่า FMEA Concept มันเป็นยังไง (Potential failure --> Severity to all customer --> Causes (5M1E) --> Occurence (%,PPM of defect) --> Prevention (Full proof) or Detection Performanced (Measurement Performance: Manual,Att Gauge, Var Gauge, Automatic by In-process & Post-process) --> RPN --> Recommend or Necessary Actions (Root Causes...5M1E)
... แค่อยากลองนำเสนอประเด็นเพิ่มเติม ที่เราควรพิจารณาเพื่อองค์กรเราเองดูบ้าง เช่น ถ้า Fail แล้วมีหานะต่ององค์กรหรือบริษัททางด้าน Financial ยังไงบ้าง

Requirement, Failure mode, Effect, Cause, Prevention, Dectection เหตุการณ์ไม่มีความเชื่อมโยงกันเลย

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะบอกว่าทำไมถึงได้แค่นี้ครับ

1 Failure mode มีหลาย Effect แต่ประเมิน Severrity แค่ตัวเดียว ทั้งๆที่ Effectc แต่ละตัวความรุนแรงมันต่างกัน

เหมือนข้างบนครับ

1 Failure mode มีหลาย Cause แต่ประเมิน Occurrence แค่หนึ่งเดียว ทั้งๆที่แต่ละ Cause มันเกิดถี่บ่อยไม่เท่ากันอยู่แล้ว

เหมือนข้างบนอีกแล้วครับ

ช่อง Prevention control นำเอาอนาคตมาตอบว่าจะทำนั้น นู้น นี่ ทั้งๆที่ช่องนี้มันให้ระบุว่าในปัจจุบันคุณป้องกันอย่างไร (เช่นมี wi, trainirg, spc )

อันนี้ ไม่เคลียร์ครับ ชี้ชัดๆได้ไหมครับว่า Process ไหน แต่เห็นด้วยกับเรื่อง WI

ช่อง Dectection control ระบุให้บอกถึงวิธีการตรวจสอบ เช่น ใช้เครื่องมือวัด ใช้ pokayoke ใช้ visual และการให้คะแนน Detection ก็ผิด Range ไปหมด

อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วยน่ะครับ แต่โปรดแนะนำด้วยครับว่า Process ไหน หรือว่าทั้งหมด เอ...แล้วที่ถูกมันควรจะเป็นยังไงครับ รบกวนแชร์ PFMEA ของงานแบบนี้ที่มันโอๆหน่อยได้ไหมครับ

การวิเคราะห์สาเหตุยังไม่ถึง root cause , มีระบุสาเหตุจาก Human Error เยอะมาก ทั้งๆที่มันไม่ใช้สาเหตุที่แท้จริง

อันนี้ จริงครับ เห็นด้วยอย่างแรง

ช่อง Effect ต้องการให้ระบุผลกระทบถึงกระบวนการประกอบหรือ end user เท่านั้น ไม่ได้ให้ระบุว่าแม่พิมพ์หมดอายุเร็ว (Process 2)

รับทราบครับ แค่อยากลองเพิ่ม Concept บางอย่างครับ ปกติพวกเราทำ FMEA โดยนึกถึงแต่คนนอก แต่ไม่เคยนึกถึงตัวเอง (องค์กร) เลย โดยเฉพาะเรื่อง Cost & Loss

แค่นี้ก่อนนะครับ จริงๆยังมั Comment อีกเพียบ

ขอบคุณครับ ปูเสื่อรออ่าน Comment นะครับ

ผิดถูกอย่างไร แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณที่สละเวลามาช่วย Comments นะครับ smiley-eatdrink004.gif

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 26 January 2012 - 09:33 PM

ขอเฉลยเกี่ยวกับ P-FMEA ตัวนี้หน่อยนะครับ
พอดีว่าวันก่อนได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนท่านหนึ่ง (เพื่อนร่วมโลก) ผมไม่เคยเจอหน้าเจอตากันมาก่อนนะ ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าโรงงานอยู่ตรงไหน 4M 1E จริง เป็นไงก็ไม่รู้

ผมได้ข้อมูลจากเขามาเพียงว่า

อีกสามสี่วันลูกค้าจะเข้ามาตรวจ ลูกค้าเขาอยากได้ PFC + PFMEA
บริษัทเราทำงาน stamping รุ่นเครื่องไม่รู้ รู้แต่ว่าเป็นรุ่นเก่า
คนงานส่วนใหญ่เป็นแรงานต่างด้าว ไม่มี QA-QC มีช่างอยู่สองคน ทำหน้าที่ขึ้นงาน เช็คงาน
ข้อมูลของเสียยังไม่ได้เก็บข้อมูลมาก่อนเลย
โรงชุบ ก็ไม่เคยไปเห็นกระบวนการเขา เขามารับตัวอย่าง และก็ ชุบงานตัวอย่างให้เราดู
เรื่องฝึกอบรมไม่มี เรามีคนไทยอยู่สองสามคน ทำทุกอย่าง ยกเว้นหน้าเครื่อง
WI ยังไม่ได้ทำเลย
ที่โรงงานมีเวอร์เนียร์กับ Dial Gauge (Height Gauge) แค่นั้น ไม่เคยมีการ Calibration
ช่วยทำ FMEA ให้เราหน่อยได้ไหม แต่ยังไม่ต้องมาที่โรงงานนะ ไม่มีใครสะดวก ไม่มีเวลาจะมาทำด้วย ช่วงนี้งานเยอะมาก ต้องซื้อนู่นนี่นั่น ต้องทำเงินเดือน ทำเรื่องแรงงานต่างด้าว อีกเยอะอ่ะ
แต่ถ้าตรวจไม่ผ่าน เราก็คงมีปัญหาแน่ๆ พอจะช่วยเราหน่อยได้ไหม

ขั้นตอนการทำงานของเราเป็นแบบนี้ "ซื้อเหล็กมา Blank+Pierce+ปั๊มขึ้นรูป+ให้เด็กตรวจร้อย ตรวจด้วยสายตานะ (Sample ไม่เคยทำ บอกด้วยปากเปล่าว่าต้องดูอะไรบ้าง) +Pack+ส่งชุบ+Pack+ส่งลูกค้า (ตอนนี้ขั้นตอนหลักๆเป็นประมาณนี้อยู่นะ)"

รบกวนช่วยเราหน่อยนะ

hahahaha

นี่คือ Input สำหรับ P-FMEA ฉบับนี้ที่ผมมีครับ ยังทำไม่จบ Process เลย พอดีจินตนาการหมดกระเป๋าก่อน

Thanks for your response, How do you feel for this case ?

#10 shacop

shacop

Posted 02 March 2012 - 11:56 AM

ขอบคุณครับ

#11 attapon

attapon

Posted 03 March 2012 - 02:39 PM

โหลดไม่ได้

#12 aanuuchaa

aanuuchaa

Supreme Member

Posted 04 March 2012 - 07:45 PM

Recomended Action -> ไม่สอดคล้องกับ Potential Cause และ Current Process Control
Target Completion Date ไมได้กำหนด -> หลังจากประเมินค่าRPN แล้วมีตัวเลขความเสี่ยงที่ทำให้เกิดปัญหา

แย่จังPrintออกมาไม่ได้ เลยดูไม่ค่อยละเอียดครับ

#13 aanuuchaa

aanuuchaa

Supreme Member

Posted 04 March 2012 - 07:50 PM

QUOTE(นุกูล @ Jan 26 2012, 09:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเฉลยเกี่ยวกับ P-FMEA ตัวนี้หน่อยนะครับ
พอดีว่าวันก่อนได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนท่านหนึ่ง (เพื่อนร่วมโลก) ผมไม่เคยเจอหน้าเจอตากันมาก่อนนะ ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าโรงงานอยู่ตรงไหน 4M 1E จริง เป็นไงก็ไม่รู้

ผมได้ข้อมูลจากเขามาเพียงว่า

อีกสามสี่วันลูกค้าจะเข้ามาตรวจ ลูกค้าเขาอยากได้ PFC + PFMEA
บริษัทเราทำงาน stamping รุ่นเครื่องไม่รู้ รู้แต่ว่าเป็นรุ่นเก่า
คนงานส่วนใหญ่เป็นแรงานต่างด้าว ไม่มี QA-QC มีช่างอยู่สองคน ทำหน้าที่ขึ้นงาน เช็คงาน
ข้อมูลของเสียยังไม่ได้เก็บข้อมูลมาก่อนเลย
โรงชุบ ก็ไม่เคยไปเห็นกระบวนการเขา เขามารับตัวอย่าง และก็ ชุบงานตัวอย่างให้เราดู
เรื่องฝึกอบรมไม่มี เรามีคนไทยอยู่สองสามคน ทำทุกอย่าง ยกเว้นหน้าเครื่อง
WI ยังไม่ได้ทำเลย
ที่โรงงานมีเวอร์เนียร์กับ Dial Gauge (Height Gauge) แค่นั้น ไม่เคยมีการ Calibration
ช่วยทำ FMEA ให้เราหน่อยได้ไหม แต่ยังไม่ต้องมาที่โรงงานนะ ไม่มีใครสะดวก ไม่มีเวลาจะมาทำด้วย ช่วงนี้งานเยอะมาก ต้องซื้อนู่นนี่นั่น ต้องทำเงินเดือน ทำเรื่องแรงงานต่างด้าว อีกเยอะอ่ะ
แต่ถ้าตรวจไม่ผ่าน เราก็คงมีปัญหาแน่ๆ พอจะช่วยเราหน่อยได้ไหม

ขั้นตอนการทำงานของเราเป็นแบบนี้ "ซื้อเหล็กมา Blank+Pierce+ปั๊มขึ้นรูป+ให้เด็กตรวจร้อย ตรวจด้วยสายตานะ (Sample ไม่เคยทำ บอกด้วยปากเปล่าว่าต้องดูอะไรบ้าง) +Pack+ส่งชุบ+Pack+ส่งลูกค้า (ตอนนี้ขั้นตอนหลักๆเป็นประมาณนี้อยู่นะ)"

รบกวนช่วยเราหน่อยนะ

hahahaha

นี่คือ Input สำหรับ P-FMEA ฉบับนี้ที่ผมมีครับ ยังทำไม่จบ Process เลย พอดีจินตนาการหมดกระเป๋าก่อน

Thanks for your response, How do you feel for this case ?

อาจารย์ ครับ

ผมว่าโรงงานนี้น่าเป็นห่วงเยอะ เท่าที่อาจารย์สรุปมารายละเอียดปัญหา ถ้าผมเป็นลูกค้า ....คิดหนักครับ...

#14 นุกูล

นุกูล

Posted 05 March 2012 - 07:18 AM

QUOTE(aanuuchaa @ Mar 4 2012, 07:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อาจารย์ ครับ

ผมว่าโรงงานนี้น่าเป็นห่วงเยอะ เท่าที่อาจารย์สรุปมารายละเอียดปัญหา ถ้าผมเป็นลูกค้า ....คิดหนักครับ...

เขากำลังจะปรับปรุงครับ แต่ติดที่กำลังคน เป็น SME ครับ
พื้นฐานความรู้ของคนที่มีอยู่ยังไม่พอครับ ตอนนี้ได้ยินว่าเขาก็กำลังหา Quality Control มาจับงานส่วนนี้อยู่ครับ
ผมว่า ก็ยังดีกว่าที่ไม่คิดจะเริ่มเลยเน๊าะ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย Comments ครับ

#15 chatmaitree

chatmaitree

Posted 08 March 2012 - 04:40 PM

QUOTE(นุกูล @ Jan 26 2012, 05:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>

Please comments and feedback for this P-FMEA.

Thanks

ขอบคุณครับ
เจตน์ไมตรี

#16 meizhen.guo

meizhen.guo

Posted 08 March 2012 - 04:42 PM

QUOTE(DooK @ Jan 26 2012, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สุดยอดเลยคะขอคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

#17 koyyuan kra

koyyuan kra

Super Member

Posted 25 July 2016 - 11:09 AM

อยากได้ตัวยอย่างการประเมิน FMEA ในส่วนของ Dock audit คะ ใครพอจะมีตัวอย่างบ้างคะ เพราะต้องใช้แก้ไข NC ตอบไปหลายครั้งแล้วไม่ผ่านคะ รบกวนผู้รอบรู้ทุกท่านนะคะ   (ขอบคุณล่วงหน้าคะ)

#18 จุ๊บุ๊๏จุ๊บุ๊๏ไอ้หมูฉึกๆ

จุ๊บุ๊๏จุ๊บุ๊๏ไอ้หมูฉึกๆ

Posted 05 October 2019 - 02:53 PM

มีเป็นไฟล์ Excel ไม่ครับอาจารย์รบกวนด้วยครับ

qa@taehantech.com

#19 ocean13

ocean13

Posted 21 September 2020 - 09:40 AM

รบกวนขอเอกสาร FMEA stamping Version ENG ด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ   :inlove1: 

#20 จุ๊บุ๊๏จุ๊บุ๊๏ไอ้หมูฉึกๆ

จุ๊บุ๊๏จุ๊บุ๊๏ไอ้หมูฉึกๆ

Posted 23 September 2020 - 09:51 AM

อาจารย์ครับพอจะมีไฟล์ Excel แบ่งปันไหมครับ

qa@sk-ktechnology.com

Thanks

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users