Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถาม หากผู้อำนวยการลาออก จำเป็นต้องแก้ไขเอกสารทุกฉบับหรือไม่คะ?

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 Nattarer

Nattarer

Posted 27 November 2020 - 08:42 AM

เรียนสอบถาม เพื่อนๆพี่ๆ ISOTHAI ค่ะ

อยากทราบว่า ถ้าหาก MD หมดวาระและต้องเปลี่ยนคนใหม่มาแทน

เอกสารที่ MD ท่านเก่าเซ็นต์ไว้  จำเป็นต้องเปลี่ยนให้คนใหม่เซ็นต์ใหม่มั้ยคะ

** หมายถึง  เอกสารทุกอย่างค่ะ  หรือ หากจำเป็นต้องแก้ไข

หรือว่า  ควรออกเอกสารอะไรออกมาแจ้งเพื่อให้ถูกต้องตามระบบของ ISO มั้ยคะ

พอดีเป็นโรงงานญี่ปุ่น

แล้วทางคนญี่ปุ่นแจ้งว่า  เมื่อ MD หมดวาระ

จะต้อง revised เอกสารทุกฉบับในโรงงาน

เพื่อให้ MD ท่านใหม่เซ็นต์อนุมัติค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 November 2020 - 10:50 PM

เรียนสอบถาม เพื่อนๆพี่ๆ ISOTHAI ค่ะ

อยากทราบว่า ถ้าหาก MD หมดวาระและต้องเปลี่ยนคนใหม่มาแทน

เอกสารที่ MD ท่านเก่าเซ็นต์ไว้  จำเป็นต้องเปลี่ยนให้คนใหม่เซ็นต์ใหม่มั้ยคะ

** หมายถึง  เอกสารทุกอย่างค่ะ  หรือ หากจำเป็นต้องแก้ไข

หรือว่า  ควรออกเอกสารอะไรออกมาแจ้งเพื่อให้ถูกต้องตามระบบของ ISO มั้ยคะ

แล้วทางคนญี่ปุ่นแจ้งว่า  เมื่อ MD หมดวาระ

จะต้อง revised เอกสารทุกฉบับในโรงงาน

เพื่อให้ MD ท่านใหม่เซ็นต์อนุมัติค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ต้องถามว่า ข้อกำหนดข้อไหนบอกล่ะ ว่าให้ทำแบบนั้น (ถ้าองค์กร กำหนดไว้ใน Procedure ก็ว่าไปอย่างนะ)

MD เก่า หมดวาระ ในเชิงระบบ ก็อาจเป็นไปได้ที่ MD ใหม่ จะทบทวน 

- นโยบายคุณภาพ

- แผนผังองค์กร

- KPI

(แต่เชื่อเถอะ มันมีอะไรสำคัญกว่านั้นต้องทำน่ะ)

ถ้าเจ้าของกระทู้เป็นผู้ดูแลระบบ ก็ควร (Should) จัดทำให้เป็นระบบนะครับ (แล้วจะรู็สึกว่า มันสนุกมากๆเลย)

ขอบคุณครับ

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 November 2020 - 09:52 AM

ขอบคุณค่ะ

แนะนำอย่างนี้นะครับ

1. Procedure หรือ มีเอกสารของระบบฉบับไหนที่กล่าวถึงเรื่องดังกล่าวหรือไม่ ถ้าไม่มีแนะนำให้นำเอกสารที่เกี่ยวเฉพาะผู้บริหารไปให้พิจารณาทบทวน เพื่อพิจารณาปรับปรุงหรือไม่ เช่น ปัจจัยภายนอก ภายใน ความเสี่ยง และการจัดการขององค์กรที่ผู้บริหารใหม่เกี่ยวข้อง

2. หากมีเอกสารระบุว่าต้องให้ผู้บริหารใหม่ ทบทวนและอนุมติก็ดำเนินการตามนั้นละครับ แต่ต้องบอกก่อนว่าลักษณะแบบนี้ส่วนใหญ่จะสูญเสียเวลาเปล่าเพราะหากผู้บริหารไม่อ่านหรือ Comment ก็เหมือนเอกสารแค่เปลี่ยนลายเซ็น

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Nattarer

Nattarer

Posted 03 December 2020 - 09:37 AM

ต้องถามว่า ข้อกำหนดข้อไหนบอกล่ะ ว่าให้ทำแบบนั้น (ถ้าองค์กร กำหนดไว้ใน Procedure ก็ว่าไปอย่างนะ)

MD เก่า หมดวาระ ในเชิงระบบ ก็อาจเป็นไปได้ที่ MD ใหม่ จะทบทวน 

- นโยบายคุณภาพ

- แผนผังองค์กร

- KPI

(แต่เชื่อเถอะ มันมีอะไรสำคัญกว่านั้นต้องทำน่ะ)

ถ้าเจ้าของกระทู้เป็นผู้ดูแลระบบ ก็ควร (Should) จัดทำให้เป็นระบบนะครับ (แล้วจะรู็สึกว่า มันสนุกมากๆเลย)

ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

#5 Nattarer

Nattarer

Posted 03 December 2020 - 09:38 AM

แนะนำอย่างนี้นะครับ

1. Procedure หรือ มีเอกสารของระบบฉบับไหนที่กล่าวถึงเรื่องดังกล่าวหรือไม่ ถ้าไม่มีแนะนำให้นำเอกสารที่เกี่ยวเฉพาะผู้บริหารไปให้พิจารณาทบทวน เพื่อพิจารณาปรับปรุงหรือไม่ เช่น ปัจจัยภายนอก ภายใน ความเสี่ยง และการจัดการขององค์กรที่ผู้บริหารใหม่เกี่ยวข้อง

2. หากมีเอกสารระบุว่าต้องให้ผู้บริหารใหม่ ทบทวนและอนุมติก็ดำเนินการตามนั้นละครับ แต่ต้องบอกก่อนว่าลักษณะแบบนี้ส่วนใหญ่จะสูญเสียเวลาเปล่าเพราะหากผู้บริหารไม่อ่านหรือ Comment ก็เหมือนเอกสารแค่เปลี่ยนลายเซ็น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users