Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบ Trainning ภายในแผนก

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 moo9594

moo9594

Super Member

Posted 15 February 2021 - 09:13 AM

ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ขอเกริ่นก่อนครับว่า ที่บริษัทไม่ได้มีระบบการฝึกอบรมเป็นมาตรฐาน

พนักงานส่วนใหญ่เป็นพนักงานเก่าแก่ เมื่อรับพนักงานใหม่ก็ส่งเข้า

ไปสอนงานกันเอง

เปลี่ยนผู้บริหารใหม่ แต่ละแผนกได้รับมอบหมายให้ไปทำระบบ

การฝึกอบรมของตัวเองให้เป็นมาตรฐาน ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมควรเริ่มต้นจากตรงไหน หรือท่านใดมีแผนงานการเซ็ตระบบ

ฝึกอบรมบ้างครับ รบกวนเพื่อเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

#2 mbbrid

mbbrid

Premium Member

• Power Members

Posted 15 February 2021 - 09:23 AM

มีเืงอะไรทีต้องอบรมมังครับ  และเริมมีระบบ iso  มาใช้ใช่ไหมครับ

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 February 2021 - 10:35 AM

ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ขอเกริ่นก่อนครับว่า ที่บริษัทไม่ได้มีระบบการฝึกอบรมเป็นมาตรฐาน

พนักงานส่วนใหญ่เป็นพนักงานเก่าแก่ เมื่อรับพนักงานใหม่ก็ส่งเข้า

ไปสอนงานกันเอง

เปลี่ยนผู้บริหารใหม่ แต่ละแผนกได้รับมอบหมายให้ไปทำระบบ

การฝึกอบรมของตัวเองให้เป็นมาตรฐาน ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมควรเริ่มต้นจากตรงไหน หรือท่านใดมีแผนงานการเซ็ตระบบ

ฝึกอบรมบ้างครับ รบกวนเพื่อเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

เริ่มต้นประมาณนี้

1. เริ่มจากแผนผังองค์กร

2. จัดทำการสำรวจความต้องการในการฝึกอบรม (Training Need Survey)  พูดง่ายๆ คือ สำรวจว่า ในแต่ละหน่วยงานตามแผนผังองค์กร มีความจำเป็นต้องได้รับการอบรมอะไรบ้าง

3. เอาข้อมูลที่ได้มาทำแผนฝึกอบรมประจำปี

ลองทำดูก่อนนะ ติดขัดอะไรเมล์มาก็ได้ t_rasak@hotmail.com

#4 moo9594

moo9594

Posted 15 February 2021 - 01:23 PM

มีเืงอะไรทีต้องอบรมมังครับ  และเริมมีระบบ iso  มาใช้ใช่ไหมครับ

WI ทั้งหมดของแผนกอ่ะครับ (แผนกใครแผนกมัน) แล้วทำ matrix อะไรอย่างนั้นอ่ะครับ

คือที่โรงงานไม่มีอะไรแบบนี้เลยครับ ผมเลยไม่รู้จะเริ่มยังไงอ่ะครับ

อบรมทำได้แน่นอน แต่ระบบทดสอบ ประเมิน หรือจัดทำ matrix ไม่รู้จะเริ่มยังไงอ่ะครับ

หมายเหตุ ที่โรงงานมี ISO9001 อยู่ครับ แต่ระบบไม่แข็งแรง

#5 moo9594

moo9594

Posted 15 February 2021 - 01:25 PM

เริ่มต้นประมาณนี้

1. เริ่มจากแผนผังองค์กร

2. จัดทำการสำรวจความต้องการในการฝึกอบรม (Training Need Survey)  พูดง่ายๆ คือ สำรวจว่า ในแต่ละหน่วยงานตามแผนผังองค์กร มีความจำเป็นต้องได้รับการอบรมอะไรบ้าง

3. เอาข้อมูลที่ได้มาทำแผนฝึกอบรมประจำปี

ลองทำดูก่อนนะ ติดขัดอะไรเมล์มาก็ได้ t_rasak@hotmail.com

เดี๋ยวลองงมๆทำดูตามขั้นตอนที่ไกด์ให้นะครับ อาจขออนุญาตติดต่อไปอีกทีนะครับ 

#6 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 February 2021 - 12:46 PM

หัวข้อฝึกอบรมจริงๆ ควรมาจาก Job Description ของแต่ละตำแหน่งนะครับ จากนั้นค่อยแปลงเป็น WI ตามความจำเป็น จากนั้น การให้การฝึกอบรมแบบ On-the-Job จะให้กับใคร เรื่องอะไร แบบไหน ขึ้นอยู่กับการประเมิน Training needs เพื่อประเมิน Gap ของแต่ละคนเทียบกับความคาดหวังในตำแหน่งงานนั้นๆ 

หรือที่เรียกง่ายๆ ว่าเพื่อให้เป็นไปตาม Skill Matrix 

ฝึกอบรมเสร็จแล้วอย่าลืมมีการประเมินผล และเก็บหลักฐานการประเมินผลนั้นไว้ด้วยครับ 

ลายเซ็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users