Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การตอบ CAR Customer Complaints

• Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 Kongpof

Kongpof

Posted 04 August 2016 - 05:09 PM

เรื่อง Customer Complaints

รบวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ  บริษัททำเกี่ยวกับชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ ทำตาม Order ที่ลูกค้าสั่ง โดยลูกค้าจะส่ง Drawing มาให้ เวลาทำส่งก็ทำตามที่ลูกค้ากำหนดไม่เกิน 1-2 ชิ้นในการสั่งงานครั้งนั้น ๆ   ซึ่งบางครั้งผลิตงานให้ลูกค้า 1 ชิ้นแต่ก็พบปัญหาเช่น  ผิด Spce.ไม่ตรงตาม Drawing กำหนด

เมื่อมีลูกค้าร้องเรียนมา  CS ออก CAR  เพื่อให้ QC ดำเนินการ ก็จะมีในหัวข้อ

1.  สาเหตุของปัญหา      ......... ????????

ขอถามตรงส่วนนี้ค่ะ   เมื่อ QC ไม่เจองานเสีย   งานถูกส่งไปให้ลูกค้า แนวทางในการตอบตรงข้อนี้ ควรที่จะเขียนไปว่า ..... เพราะอะไรที่ QC ถึงไม่เจอ พร้อมกับ  ตอบถึงแนวทางการตรวจสอบในครั้ง   เพื่อป้องกันไม่ให้ผิดซ้ำ ( ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า )

เพราะที่นี้ QC จะเข้าไปให้ตรงตำแหน่งที่ทำ Spec ผิดเขียน ( ซึ่งไม่น่าจะใช่ เพราะมันไม่ไช่ QC เจอก่อนลูกค้าค่ะ )  

ตอนนี้ CAR Customer Complaints เริ่มเยอะมาก  =  23  เรื่องได้แล้วค่ะ  

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ / ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 04 August 2016 - 07:19 PM

อยากทราบว่า

1 ในการเริ่มผลิตครั้งแรกของแต่ละ order แต่ละแบบ นั้น QC มีการตรวจสอบช่วง start up เทียบกับ Drawing เทียบกับ Specification ก่อนที่จะตัดสินใจให้ Run ยาว หรือไม่ครับ

2 ในระหว่างการผลิต QC ใช้แผนการสุ่มตัวอย่าง ที่เท่าไร  คิดว่าเพียงพอแล้วหรือยัง

#3 Kongpof

Kongpof

Posted 05 August 2016 - 08:39 AM

ก่อนอื่นขอขอบคุณมากนะค่ะ อ. Food Safety

คืองานจะผลิต 1 ชิ้นต่อ 1 ครั้ง แล้วก็จะหยุด ไม่ได้มีการนำมาผลิตต่อ  ถ้าลูกค้าสั่งอีกก็จะส่ง Drawing มาให้ใหม่  แต่ละ Process นั้น พนักงานจะ recheck ในตัว จนกระทั่งได้เป็นเครื่องจักร เพื่อให้ได้ตาม Spec ที่ระบุไว้ใน Drawing  QC ถึงจะเอามาตรวจสอบพร้อมนำDrawing มาเทียบกับชิ้นงานที่ได้    Packing   ทำ  Label   แล้วส่งให้ลูกค้าค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 05 August 2016 - 09:07 AM

ก่อนอื่นขอขอบคุณมากนะค่ะ อ. Food Safety

คืองานจะผลิต 1 ชิ้นต่อ 1 ครั้ง แล้วก็จะหยุด ไม่ได้มีการนำมาผลิตต่อ  ถ้าลูกค้าสั่งอีกก็จะส่ง Drawing มาให้ใหม่  แต่ละ Process นั้น พนักงานจะ recheck ในตัว จนกระทั่งได้เป็นเครื่องจักร เพื่อให้ได้ตาม Spec ที่ระบุไว้ใน Drawing  QC ถึงจะเอามาตรวจสอบพร้อมนำDrawing มาเทียบกับชิ้นงานที่ได้    Packing   ทำ  Label   แล้วส่งให้ลูกค้าค่ะ

แล้วเจอ Root Cause หรือยังครับ

#5 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

Posted 05 August 2016 - 09:30 AM

แนวทางการตอบ แบ่งออกเป็น 2 ส่วน

1.อะไรคือสาเหตุของปัญหา เช่น ทำไมงานไม่ได้ตามแบบ เกิดความผิดพลาดที่ส่วนใด หาจาก 4M1E หรือ ทำเป็นผังกางปลาเชื่อว่าจะพบปัญหาแน่นอน และเอาไปทำแนวทางการตอบและแนวทางการแก้ไขปัญหา

2.อะไรคือสาเหตุของการหลุดลอดปล่อยงานเสียไปถึงมือลูกค้า (อันนี้มองที่QCเราทำไมถึงปล่อยหลุด เช่น ทักษะการวัดไม่ดี วัดผิดวิธี หรือไม่ได้วัด แสงพอไหม๊ เครื่องมือerrorหรือเปล่า เป็นต้น) เมื่อหาสาเหตุได้แล้วก็นำมาแก้ไข

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#6 Kongpof

Kongpof

Posted 05 August 2016 - 09:52 AM

อ. Food Safety ทราบ Root Cause แล้วค่ะ

อ. เอ  ขอบคุณมากค่ะ 

คือตอนนี้ ลูกค้าร้องเรียนเยอะมากค่ะ   คืออยากให้ทุกส่วนช่วยกัน บางครั้งงานผิด Spec. ที่ลูกค้ากำหนด แต่ก็อยากให้ QC ช่วย Re-check ด้วยค่ะ  เพราะเวลามีปัญหาที่ไร QC ก็มักจะบอกว่า มันก็ผิดมาจากต้นทาง ถ้าต้นทางทำถูก ทุกอย่างก็ถูกประมาณนี้ค่ะ  เราแนะนำอะไรก็ไม่ฟังค่ะ / ขอบคุณมากค่ะ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 05 August 2016 - 11:07 AM

อ. Food Safety ทราบ Root Cause แล้วค่ะ

คือตอนนี้ ลูกค้าร้องเรียนเยอะมากค่ะ   คืออยากให้ทุกส่วนช่วยกัน บางครั้งงานผิด Spec. ที่ลูกค้ากำหนด แต่ก็อยากให้ QC ช่วย Re-check ด้วยค่ะ  เพราะเวลามีปัญหาที่ไร QC ก็มักจะบอกว่า มันก็ผิดมาจากต้นทาง ถ้าต้นทางทำถูก ทุกอย่างก็ถูกประมาณนี้ค่ะ  เราแนะนำอะไรก็ไม่ฟังค่ะ / ขอบคุณมากค่ะ

งานที่จะส่งมอบให้ดี  ก็คงต้องร่วมด้วยช่วยกันทุกหน่วยงาน

เป็นกำลังใจให้ครับ

#8 iso_man

iso_man

Posted 05 August 2016 - 12:51 PM

5555 เราคงแนะนำแล้วไม่ฟัง ก็ยืมมือคนที่มีอำนาจแล้วเล่าให้ท่านฟัง แล้วท่านคิดเห็นอย่างไร ถ้าตาม narmal process กระบวนผลิต make to order QC in process มีความสำคัญมากในการช่วย COnfirm ความสอดคล้องเพราะท่านถือว่าคือบุคคลที่รู้ spec ดีที่สุดในองค์กร ถ้าไม่ดีคงตรวจสอบคุณภาพไม่ได้ละครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 Kongpof

Kongpof

Posted 05 August 2016 - 01:22 PM

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่เข้ามาตอบนะค่ะ ตอนนี้จะนำข้อแนะนำที่่ทุกท่านแจ้ง  มาปรับประยุกต์ให้เข้ากับลักษณะขององค์  ค่อยๆ ทำไป จะแรงไปเลยก็ไม่ได้ เพราะยังต้องทำงานร่วมกันอีกเยอะ และได้ผลอย่างไรจะนำมาแจ้งนะค่ะ    ถ้าอาจารย์/ผู้รู้ มีคำแนะนำ Post ได้เลยนะค่ะ  จะนำไปประยุกต์ใช้/ขอบคุณผู้ให้ความรู้ทุกท่านค่ะ

#10 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 05 August 2016 - 03:27 PM

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่เข้ามาตอบนะค่ะ ตอนนี้จะนำข้อแนะนำที่่ทุกท่านแจ้ง  มาปรับประยุกต์ให้เข้ากับลักษณะขององค์  ค่อยๆ ทำไป จะแรงไปเลยก็ไม่ได้ เพราะยังต้องทำงานร่วมกันอีกเยอะ และได้ผลอย่างไรจะนำมาแจ้งนะค่ะ    ถ้าอาจารย์/ผู้รู้ มีคำแนะนำ Post ได้เลยนะค่ะ  จะนำไปประยุกต์ใช้/ขอบคุณผู้ให้ความรู้ทุกท่านค่ะ

เอาจากประสพการณ์ที่ผ่านมานะคะ เราต้องมาดูข้อร้องเรียนและเสียงสะท้อนจากลูกค้าที่มาหลายๆรอบ เราได้สื่อสารให้ทุกฝ่ายรับทราบรวมกันแล้วหรือยัง และได้มีการรายงานฝ่ายบริหารหรือเปล่าได้ลองข้อความช่วยเหลือให้ท่านผลักดันไหม๊ การสร้างคุณภาพและความเชื่่อมั่นให้กับลูกค้าเราทำคนเดียวไม่ได้และแก้ไขปัญหาคนเดียวไม่ได้(หากทำได้ก็แค่พอผ่านๆลูบหน้าปะจมูกไป)

สิ่งที่ทำเอเมื่อมีข้อร้องเรียน

1.แจ้งฝ่ายบริหารให้ทราบเรื่องก่อน และรายงานสิ่งที่จะต้องแก้ไขเบื้องต้น (ทั้งนี้อาจพูดคุยเพื่อให้ท่านเป็นกำลังเสริม แต่หากท่านไม่เอาด้วยก็ต้องทำใจไปขอร้องแต่ละฝ่ายแล้วละ)

2.แจ้งทุกหน่วยทุกส่วนงานว่ามีงานเครมเกิดขึ้น ( ออกเป็นเมล์แจ้งให้ทราบ รวมถึงเดินไปปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องงานเครม)

3.นัดเรียกประชุมเพื่อหาข้อมูลร่วมกัน (แต่เนื่องด้วยทุกฝ่ายยุ่งมากมาไม่ได้ หากยังสู้ไหวอยู่ก็เดินไปหาข้อมูลกับท่านๆเขาเอา)

4.หากนายก็ไม่ค่อยเอาด้วย ทีมไม่เอาด้วย แต่ยังไม่อยากหางานใหม่ทำ ก็ต้องอาศัยมือของลูกค้าช่วยมาตรวจกระบวนการหรือมาด่าถึงโรงงานให้หน่อย (อันนี้ใช้ในรายที่ลูกค้าค่อนข้างสนิดกัน)

5.เมื่อเราเรียกประชุมไม่มาประชุมด้วย หาข้อมูลเองทำเองตอบอะไรไปก็ให้ทุกคนเซ็นรับทราบด้วยหน่อย เผื่อบางคำตอบของเราเขาอาจขัดใจและช่วยเราวิเคราะห์แทนก่อนเซ็นก็เป็นได้

ที่ว่ามาทั้งหมดหาสาระแทบไม่ได้ 55แต่อาจใช้งานได้บางอย่างนะ

อยากให้คนช่วยเราไหม๊ วิธีการพูดสำคัญมาก บางคนเขาไม่เข้าใจหลักการกับเราหรอกแต่เราอยากได้จากเขาก็ขอความช่วยเหลือกันดีๆ เช่นเขาอาจวิเคระห์ไม่เก่ง เขาไม่รู้ว่านี่คือระบบ แต่สิ่งที่เขาทำมันก็คือระบบ เราก็หาวิธีถามเอาข้อมูลมาและอธิบายแลกเปลี่ยน หากทุกคนเข้าใจเป้าหมายหรือเข้าใจทุกอย่างไปในทิศทางเดี่ยวกันก็น่าจะทำงานได้ง่ายขึ้น

ปล.1เรียกเอเฉยๆก็ได้นะคะ เรียก อ.เอ ความรู้เอยังไม่ถึงขั้นนั้นหรอกค่ะ

ปล.2 งานเครมขนาดนี้หากทั้งโรงงานยังไม่มีใครสนที่จะช่วยแก้ไข เมื่อทำเต็มที่แล้วก็ทำใจมืนตามเขาไป ออก NCR ภายใน เพื่อให้เขาเขียนตอบมาก็ตอบใส่ข้อมูลกลับไปให้ลูกค้า ลูกค้าตีกลับก็ให้เขาตอบใหม่

เอาใจช่วยค่ะ 

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#11 Kongpof

Kongpof

Posted 05 August 2016 - 03:44 PM

ขอบคุณมากค่ะ   ตอนนี้งานยุ่งเดียวจะนำไปประยุกต์ใช้ค่ะ

#12 stl6132

stl6132

Premium Member

• Power Members

Posted 23 August 2016 - 01:45 PM

ต้องใช้ 5Why ( ทำไมเกิด , ทำไมหลุดไปหาลูกค้า , ระบบอะไรที่ทำให้มันเกิดปัญหา ) กับ ก้างปลาเข้ามาช่วยวิเคราะห์ โดยหลักการวิเคราะห์นั้นก็ใช้หลักการ 3G เข้ามาช่วยครับ อันนี้ช่วยได้มากครับ

#13 aviruth

aviruth

Posted 15 June 2021 - 10:17 AM

ทางบริษัทผมสาเหตุก็รู้ๆกันอยู่ แต่แก้แล้วมันไม่คุ้มค่า ลูกค้าเจองานเสียตัวเดียว แต่จะให้รื้อเครื่องจักรปรับปรุงใหม่ เสียเงินเป็นแสนๆเพื่องานเสียตัวเดียวมันไม่คุ้ม ก็เลยต้องเลี่ยงๆตอบไปทางอื่น 555

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users