Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องการระบุปัญหาและประเมินผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อม (Aspect) ใน ISO 14001

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 KEnv

KEnv

Posted 01 December 2022 - 02:30 PM

รบกวนขอสอบถามค่ะ เกี่ยวกับการระบุปัญหาและประเมินผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อม (Aspect) ใน ISO 14001

เช่น ในกระบวนการมีการใช้คอมพิวเตอร์

แล้วได้มีการประเมินประเด็นด้านสิ่งแวดล้อมว่าพบประเด็น แสงจากคอมพิวเตอร์

และผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อม (Impact)   สายตาเสีย  พร่ามั่ว 

เม่ือเรามาประเมินคะแนนในเกณฑ์การประเมินคะแนนที่เรากำหนดด้านผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม แสงจากจอคอม ถือว่ามีผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อมมั้ยคะ 

พวกเสียงดัง กลิ่น จากกระบวนการ อะไรพวกนี้ด้วยค่ะ จะถือว่ามีผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อมมั้ยคะ

มือใหม่ รบกวนด้วยนะคะ-/\-

-ขอบคุณมากค่ะ-

#2 isofmt

isofmt

Posted 01 December 2022 - 05:24 PM

Aspect แบบที่คุณกล่าวมานั้น เป็นมุมมอง ด้าน อาชีวอนามัย ผลกระทบต่อคน ไม่ใช่ ผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม
ถ้าคนที่ทำ ISO / EMS จบ จป. มา ก็ อาจได้การวิเคราะห์ ในแบบที่กล่าวมา แสง เสียง ความร้อน ความสั่นสะเทือน ฯลฯ ซึ่งมุ่งไปที่คน ไม่ใช่สิ่งแวดล้อม 

การใช้คอมพิวเตอร์ ในด้านผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม / ทรัพยากร / มลพิษ  น่าจะเป็น การใช้พลังานไฟฟ้า / ก๊าซเรือนกระจกทางอ้อม /
ถ้าวิเคราะห์ไปถึง Life Cycle (Up Stream / Down Stream)
อาจเป็นเรื่อง Packaging ตอนจัดซื้อ (Up Stream)
การทำลาย เมื่อชำรุด เสียหาย หมดอายุ (Down Stream) 

#3 KEnv

KEnv

Posted 02 December 2022 - 08:19 AM

Aspect แบบที่คุณกล่าวมานั้น เป็นมุมมอง ด้าน อาชีวอนามัย ผลกระทบต่อคน ไม่ใช่ ผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม
ถ้าคนที่ทำ ISO / EMS จบ จป. มา ก็ อาจได้การวิเคราะห์ ในแบบที่กล่าวมา แสง เสียง ความร้อน ความสั่นสะเทือน ฯลฯ ซึ่งมุ่งไปที่คน ไม่ใช่สิ่งแวดล้อม 

การใช้คอมพิวเตอร์ ในด้านผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม / ทรัพยากร / มลพิษ  น่าจะเป็น การใช้พลังานไฟฟ้า / ก๊าซเรือนกระจกทางอ้อม /
ถ้าวิเคราะห์ไปถึง Life Cycle (Up Stream / Down Stream)
อาจเป็นเรื่อง Packaging ตอนจัดซื้อ (Up Stream)
การทำลาย เมื่อชำรุด เสียหาย หมดอายุ (Down Stream) 

ขอบคุณมากค่ะ

แบบนี้เวลาวิเคราะห์ประเด็น Aspect ใน ISO 14001  ไม่ลงด้านอาชีวอนามัย พวกผลกระทบต่อคน ก็ได้ใช่ไหมคะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users