Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทดสอบ การรั่วซึมของ แก้ว ถ้วย กระดาษ สัมผัสอาหาร

ระบบคุณภาพ ระบบจัดการความปลอดภัยของอาหาร

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 881988

881988

Premium Member

• Power Members

Posted 08 October 2024 - 11:28 AM

เจอ ข้อร้องเรียน ถ้วยบรรจุอาหาร ปรพเภท วุ่นเส้น มีน้ำเครื่องปรุง ซึมออกมาตามแนวรอยซีลขึ้นรูปถ้วยกระดาษ ในส่วนนี้ หาก เราจะทำทดสอบการรั่วซึม ด้วยสีผสมอาหารทั่วไปในขั้นตอนการตรวจระหว่างผลิต จำเป็นต้องใช้แบบ food grade ด้วยไหมคะ หรือ ขอคำแนะนำในการทดสอบที่เห็นได้ชัด กว่า การทดสอบด้วยน้ำเปล่าค่ะ 

โรงงานผลิต บรรจุภัณฑ์กระดาษสัมผัสอาหาร ค่ะ 

#2 ananphonphutthakun

ananphonphutthakun

Posted 09 October 2024 - 11:03 AM

เจอ ข้อร้องเรียน ถ้วยบรรจุอาหาร ปรพเภท วุ่นเส้น มีน้ำเครื่องปรุง ซึมออกมาตามแนวรอยซีลขึ้นรูปถ้วยกระดาษ ในส่วนนี้ หาก เราจะทำทดสอบการรั่วซึม ด้วยสีผสมอาหารทั่วไปในขั้นตอนการตรวจระหว่างผลิต จำเป็นต้องใช้แบบ food grade ด้วยไหมคะ หรือ ขอคำแนะนำในการทดสอบที่เห็นได้ชัด กว่า การทดสอบด้วยน้ำเปล่าค่ะ 

โรงงานผลิต บรรจุภัณฑ์กระดาษสัมผัสอาหาร ค่ะ 

สำหรับสเปรย์ที่ฉีด เพื่อทดสอบการรั่วซึม และเป็นสินค้าบรรจุภัณฑ์สำหรับโดนอาหาร ในส่วนตัวมองในเคสการ Audit จากทางลูกค้าหรือความเชื่อมั่นในการเลือกใช้ ควรเลือกลักษณะที่เป็น Food Grade 

แต่ถ้าในมุมส่วนตัว การตรวจสอบด้วยน้ำเปล่า มีผลลัพธ์ที่ได้ผลมากกว่าการฉีดสเปรย์นะครับ 

แนะนำเพิ่มเติม การร้องเรียน ใน Batch ดังกล่าว พบปัญหาดัง Lot หรือเป็นเฉพาะบางชิ้นงาน อันนี้อาจหาข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อการวิเคราะห์ด้วยนะครับ

และ ทวนกลับไปจุดช่วงของกระบวนการตรวจสอบสินค้า พร้อมปัญหาที่พบนะครับ

อนันต์
ที่ปรึกษาระบบคุณภาพ 

E-mail ananphonphutthakun@gmail.com

#3 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 October 2024 - 03:07 PM

ใช้เครื่องทดสอบ Leak Test ครับ (อย่าลืมสอบเทียบด้วย)

https://www.scilutio...leak-tester-tl/

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 881988

881988

Posted 09 October 2024 - 07:55 PM

สำหรับสเปรย์ที่ฉีด เพื่อทดสอบการรั่วซึม และเป็นสินค้าบรรจุภัณฑ์สำหรับโดนอาหาร ในส่วนตัวมองในเคสการ Audit จากทางลูกค้าหรือความเชื่อมั่นในการเลือกใช้ ควรเลือกลักษณะที่เป็น Food Grade 
แต่ถ้าในมุมส่วนตัว การตรวจสอบด้วยน้ำเปล่า มีผลลัพธ์ที่ได้ผลมากกว่าการฉีดสเปรย์นะครับ 

แนะนำเพิ่มเติม การร้องเรียน ใน Batch ดังกล่าว พบปัญหาดัง Lot หรือเป็นเฉพาะบางชิ้นงาน อันนี้อาจหาข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อการวิเคราะห์ด้วยนะครับ
และ ทวนกลับไปจุดช่วงของกระบวนการตรวจสอบสินค้า พร้อมปัญหาที่พบนะครับ

อนันต์
E-mail ananphonphutthakun@gmail.com

สำหรับตัที่เป็นfood grade มีแนะนำ ไหมคะ หากอยากลองทดลองเพื่อเก็บreport

#5 881988

881988

Posted 09 October 2024 - 08:00 PM

อนันต์

ด้วยการทดสอบที่เราตรวจอยู่เป็นเพียงการสุ่มตรวจ ของแต่ละ Lot ที่ผลิต ซึ่ง ค่าควบคุมของเครื่องจักร รวมถึง วัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต เรามีการสอบกลับเพื่อหาข้อมูล และหาแนวทางป้องกันไม่ให้เกิดซ้ำอีก ซึ่งเราเข้าใจว่า การสุ่มตรวจทดสอบอาจจะไม่เจอใบรั่วซึมทันที และในLot ที่ลค.แจ้งมา เจอ 1 ใบ ใน lot ที่ส่งไปค่ะ

#6 881988

881988

Posted 09 October 2024 - 08:01 PM

ใช้เครื่องทดสอบ Leak Test ครับ (อย่าลืมสอบเทียบด้วย)
https://www.scilutio...leak-tester-tl/

ขอบคุณมากค่ะ สำผรับข้อมูลเครื่องทดสอบ

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 10 October 2024 - 09:09 PM

ใช้น้ำผสมน้ำแดง Hell Blueboy ได้นะครับ  

ใส่ในถ้วยแล้วดูว่ามันซึมออกมาหรือเปล่าตามตะเข็บ

#8 881988

881988

Posted Yesterday, 10:18 AM

ใช้น้ำผสมน้ำแดง Hell Blueboy ได้นะครับ  

ใส่ในถ้วยแล้วดูว่ามันซึมออกมาหรือเปล่าตามตะเข็บ

ได้ค่ะ จะลองทดสอบดู ค่ะ

Also tagged with one or more of these keywords: ระบบคุณภาพ, ระบบจัดการความปลอดภัยของอาหาร

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users