Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบการจัดการ SoC ???

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 Waree

Waree

Supreme Member

• Power Members

Posted 29 September 2008 - 02:38 PM

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลในเรื่อง SoC Management ด้วยค่ะ
มีลูกค้า (Automotive/Elec) สอบถามเข้ามา....งง ค่ะ.0.. huh.gif
ขอเป็นแนวทางในการตอบคำถาม และให้ข้อมูลกับผู้เกี่ยวข้องบ้าง

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 September 2008 - 02:48 PM

ไม่ค่อยรู้แฮะ

Substance of Compliance?

ใช่มั้ย

น่าจะเป็นปริมาณของกลุ่มของสารเคมี หรืออนุมูลของสารเคมี ที่ยอมให้มีได้ในผลิตภัณฑ์

เป็นเรื่องเดียวกับ RoHS --> Restriction of the use of certain Hazardous Substance in electronic and electric equipment

เดี๋ยวไปค้นข้อมูลเพิ่มให้

แล้วก็ดูในเน็ตเพิ่มเติมเอาด้วยนะครับ
ลายเซ็น

#3 Waree

Waree

Posted 29 September 2008 - 03:10 PM

ขอบคุณค่ะ คุณ DooK ตอบได้รวดเร็วทันใจมาก... biggrin.gif
น่าจะเป็น Substance of Compliance ใช่เลยค่ะ
ค้นใน google ได้แต่ข้อมูลมีแต่ภาษาอังกฤษ อยากได้ ภาษาไทยที่ไม่ต้องเข้าใจยากนะค่ะ...
อ้อ...มีข้อกำหนดเกี่ยวกับ SoC ด้วยใช่เปล่า ???? เรื่องนี้น่าจะเกี่ยวกับฝ่ายจัดซื้อโดยตรงนะเนี่ย.. anigif7.gif

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#4 DooK

DooK

Posted 29 September 2008 - 03:25 PM

บางกลุ่มลูกค้าจะแปลความหมายตัวนี้ไปเป็น Substance of Concern ด้วยมั้งครับ เช่น Toyota แต่จุดมุ่งหมายก็จะคล้ายๆ กัน

มาอัพเดทเฉยๆ เดี๋ยวข้อมูลตามมาอีก แต่รอนิดนึงนะคับ

ลายเซ็น

#5 iso_man

iso_man

Posted 29 September 2008 - 03:31 PM

QUOTE(Waree @ Sep 29 2008, 03:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ คุณ DooK ตอบได้รวดเร็วทันใจมาก... biggrin.gif
น่าจะเป็น Substance of Compliance ใช่เลยค่ะ
ค้นใน google ได้แต่ข้อมูลมีแต่ภาษาอังกฤษ อยากได้ ภาษาไทยที่ไม่ต้องเข้าใจยากนะค่ะ...
อ้อ...มีข้อกำหนดเกี่ยวกับ SoC ด้วยใช่เปล่า ???? เรื่องนี้น่าจะเกี่ยวกับฝ่ายจัดซื้อโดยตรงนะเนี่ย.. anigif7.gif

ถ้าใช้คำว่า SoC มีความหมายกว้าเหมือนกันนะครับ ว่าเขาต้องการอะไรบ้าง ซึ่งมีส่วนที่เกี่บวข้องกับระบบนี้ 3 ส่วน คือ ELV &REACH & RoHS ซึ่งทั้งสามเรื่องต่างกัน
ELV คือ ระเบียบการควบคุมการใช้สารโลหะหนัก 4 ชนิดในชิ้นส่วนผลิตภัณฑ์รถยนต์ คือ ตะกั่ว ปรอท โคมเมี่ยมเฮกซาวะเลน และแคดเมี่ยม
REACH คือระเบียบว่าด้วยการใช้สารเคมีบางชนิดในผลิตภัณฑ์
RoHS คือระเบียบการกำจัดสารต้องห้ามอันตรายในผลิตภัณฑ์ 6 ชนิด ในกลุ่มไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ ประกอบด้วย ตะกั่ว ปรอท โคมเมี่ยมเฮกซาวะเลน แคดเมี่ยม PBB PBDE
ซึ่งส่วนมากระบบการจัดการมักคิดว่าเกี่ยวกับจัดซื้อ แต่ถ้าเข้าใจระบบจะพบว่าเกี่ยวข้องกับทุกหน่วยงาน เนื่องจากมีโอกาสปนเปื้อนของผลิตภัณฑ์ในกระบวนการผลิตและซ่อมบำรุง หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.thairohs.org toyou.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 korn1410

korn1410

Super Member

Posted 29 September 2008 - 05:39 PM

ผมขอแสดงความชื่นชมกับคำตอบของทุกคน เยี่ยมมากครับ ผมเลยพอมีความรู้ไปด้วย ผมมี e-book เก็บไว้นานแล้ว ประมาณ 67 หน้า ประมาณว่าน่าจะเป็นเรื่องที่คุณคุยกันอยู่นี่ล่ะครับ ผมพยายาม Upload มาไว้ที่นี่แต่มันไม่ผ่านครับ รบกวนพวกเราไป Download เอาที่ http://www.thailandf...et/ebook11.html บรรทัดสุดท้ายนะครับ

กรณ์ พรประเสริฐภัทรา

#7 DooK

DooK

Posted 29 September 2008 - 07:11 PM

สงสัยไม่ต้องอัพเดทแล้วเนอะ

มีข้อมูลเพิ่มเติมจากเพื่อนๆ เพียบเลย
ลายเซ็น

#8 kittim

kittim

Premium Member

Posted 30 September 2008 - 08:17 AM

ผมว่าลองดูคู่มือของบริษัทลูกค้าดีกว่า เพราะแต่ละบริษัทมีความแตกต่างกันอยู่ โดยเฉพาะบริษัทที่เราจะส่งชิ้นงานตัวอย่างไปตรวจว่าบริษัทที่เราส่งชิ้นงานให้นั้นเข
ายอมรับหรือเปล่า ระวังเสียเงินฟรี

#9 kae_Ratree

kae_Ratree

Super Member

Posted 30 September 2008 - 10:09 AM

เบื้องต้นลูกค้าจะของดูผล Test สารโลหะหนักที่ควบคุม ทั้ง 4 ตัว
ก่อนว่ามีปนเปื้อนในผลิตภัณฑ์ มากน้อยแค่ไหน ( ถ้าเป็น Electronic ก็ 6 ตัว)

ส่วนเรื่องระบบการควบคุม ก็จะเป็นเรื่องการชี้บ่ง คัดแยกในกระบวนการผลิตอย่างไร
ในกรณีที่มีการผลิตทั้ง Non SOC และ SOC ปนกัน

ถ้าใช้เครื่องจักรในการผลิตเดียวกัน มีโอกาสเดิการปนเบื้อนมั๊ย มีมาตรการ วิธีการทำความสะอาดอย่างไร

เป็นต้น

อ้ออย่าลืมเรื่องการฝึกอบรมพนักงานให้เข้าใจ และตระหนักถึงการควบคุมสารโลหะหนักด้วยค่ะ

#10 Waree

Waree

Posted 30 September 2008 - 01:07 PM

ถูกใจ....ใช่เลย.... thankyou.gif
ไม่ผิดหวังที่เข้ามาเป็นสมาชิกที่นี่....ได้ความรู้มากจริงๆ (หลังจากงมโข่งมานาน)
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ _/\_ (ไม่มีคำใดมาเอื้อนเอ่ย...ฮิ ๆ wub.gif )

#11 Waree

Waree

Posted 30 September 2008 - 01:17 PM

download เอกสารในเวปนี้ไปหลายแล้วค่ะ... wacko.gif ขออนุญาติคุณกรณ์ด้วย...
ขอบอกต่อด้วยนะ anigif6.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users