Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างการกำหนดค่า Tolerance เครื่องมือวัดดว้ยครับ

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 sakky

sakky

Super Member

Posted 02 November 2009 - 12:20 PM

ขอรบกวนท่านใดที่ทำเกี่ยวกับการสอบเทียบเครื่องมือวัด..ผมอยากได้ตัวอย่างการกำหนดค่
าความคลาดเคลื่อนของเครื่องมือวัดครับ...ถ้ามี WI ด้วยจะเป็นพระคุณมากครับ......
......ขอบพระคุณครับ.....

#2 B600

B600

Super Member

Posted 02 November 2009 - 02:35 PM

QUOTE(sakky @ Nov 2 2009, 12:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอรบกวนท่านใดที่ทำเกี่ยวกับการสอบเทียบเครื่องมือวัด..ผมอยากได้ตัวอย่างการกำหนดค่
าความคลาดเคลื่อนของเครื่องมือวัดครับ...ถ้ามี WI ด้วยจะเป็นพระคุณมากครับ......
......ขอบพระคุณครับ.....

ไม่ทราบว่าจะตอบตรงคำถามรึเปล่านะคะ

การกำหนดค่าความคลาดเคลื่อนของเครื่องมือวัด อาจจะดูได้จาก Certificate ของเครื่องมือค่ะ
หรือว่าดูได้จาก JIS ค่ะ เช่น Vernier, Mocro Dial Gauge เป็นต้นค่ะ

เครดิต บทความจาก สสท. ค่ะ หรือกำหนดจาก 1/10 ของความคลาดเคลื่อนที่ยอมรับได้ตามมาตรฐาน ISO10012 เช่น
ถ้าเราผลิต Gauge Block 100 mm เกรด 2 (ตามมาตรฐาน ISO3650) ยอมให้ความคลาดเคลื่อน
จาก 100 mm ได้ไม่เกิน +/-0.0012 mm การเลือกใช้เครื่องมือวัดในกรณี้เช่นนี้ เราจะต้องเลือกเครื่องมือวัด
ที่มีความคลาดเคลื่อนไม่เกิน 1/10 ของความคลาดเคลื่อนที่ยอมรับได้ตามมาตรฐาน ISO10012
นั่นคือ +/-0.00012 mm อย่างไรก็ตามมาตรฐาน ISO10012 อนุโลมให้สัดส่วนของความคลาดเคลื่อนมากกว่า
1/10 แต่ต้องไม่เกิน 1/3 การอนุโลมนี้เป็นเหตุผลทางเศรษฐศาสตร์ ดังนั้น ในตัวอย่างนี้ เราอาจอนุโลมให้ใช้เครื่องมือวัด
ซึ่งให้ผลของการวัดมีความคลาดเคลื่อนได้ไม่เกิน 1/3 ของ 0.0012 mm ซึ่งเท่ากับ 0.0004 mm นั่นเอง

#3 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 02 November 2009 - 04:27 PM

ผมมีอีวิธีหนึ่งคือเอา Tol ของงานมาหารด้วย10 ครับ

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users